หลังจากที่รถไฟฟ้าสายสีทองเปิดวิ่งกันไปแล้วเป็นที่เรียบร้อย ผมเองก็ไม่พลาดขอแวะไปลองนั่งเจ้ารถไฟฟ้าคันกระปุ๊กกระปิ๊กนี้หน่อยครับ
นั่งไปนั่งมาผมก็เริ่มคิดขึ้นมาได้ว่าตอนนี้รถไฟฟ้าถือว่าเข้ามามีบทบาทในชีวิตเรามากเลยจริงๆ พอมีรถไฟฟ้าความเจริญก็ตามมาเรื่อยๆ จะเดินทางไปไหนก็ง่ายดายกว่าเดิม
แถมตอนนี้บ้านเรามีแพลนขยับขยายเส้นทางรถไฟฟ้าทั้งใต้ดินบนดินกันหลายสายหลายสีจนผมเองก็เริ่มงง แต่ถึงอย่างนั้นก็ดีใจที่ต่อจากนี้การเดินทางของเรามันจะง่ายดายกว่าเดิมแล้ว
ส่วนสายที่น่าจับตามองก็สายสีทองนี่แหละครับ
รถไฟฟ้าสายสีทองเป็นรถไฟฟ้าระยะสั้นที่มีเส้นทางการเดินทางเชื่อมต่อระหว่างถนนเจริญนคร ไปจนถึงถนนสมเด็จเจ้าพระยา แถมมีสถานีสำคัญที่เชื่อมต่อเข้ากับศูนย์การค้าไอคอนสยามด้วย
ถึงระยะทางโดยรวมของแต่ละสถานีจะมีทั้งหมดเพียงราวๆ 2.8 กิโลเมตร และมีสถานีเพียง 4 สถานี คือสถานีกรุงธนบุรี สถานีเจริญนคร สถานีคลองสาน และสถานีประชาธิปก แต่ก็นับได้ว่าแต่ละสถานีมีของดีแตกต่างกันไป
เดี๋ยววันนี้เรามาดูกันดีกว่าว่าภาพรวมของสถานีเจริญนครเป็นยังไง ที่สำคัญมีโครงการคอนโดมิเนียมน่าสนใจตัวไหนอยู่ในบริเวณใกล้ๆ สถานีบ้าง ไปดูกันเลยคร้าบบบ
สถานีเจริญนคร
หลังจากที่มีแลนด์มาร์คใหม่อย่าง "ไอคอนสยาม" เกิดขึ้น ย่าน “เจริญนคร” ก็ "เจริญ" ขึ้นสมชื่อ ราคาที่ดินเริ่มพุ่งขึ้นอย่างเห็นได้ชัด ที่ดินติดริมแม่น้ำนี่ไม่ต้องพูดถึง และแน่นอนว่าคอนโดระดับ Luxury เองก็ผุดขึ้นมาหลายโครงการครับ
สถานีนี้ตั้งอยู่หน้าห้างไอคอนสยามเลย เดินออกมาจะพบว่าคล้ายๆ กันกับตอนเดินออกจากสถานีสยามแล้วเจอสยามแสควร์วันนั่นแหละ เรียกได้ว่าสะดวกมากๆ ในการเดินทางมาที่ห้างนี้ (อ่านรายละเอียดสายสีทองแบบเต็มๆ ได้ ที่นี่)
ความพิเศษของการอยู่โซนนี้คือของกินเยอะ ร้านแบบโลคอลก็มาก จะหาร้านในห้างหรือร้านติดแอร์รอบๆ ก็มี แถมคอนโดโซนนี้มีโอกาสได้วิวแม่น้ำด้วยครับถึงบางตัวจะไม่ได้ตั้งติดแม่น้ำก็ตาม แต่ต้องบอกก่อนว่าคอนโดในย่านนี้ส่วนใหญ่แล้วจะเป็นโครงการที่สร้างเสร็จเรียบร้อยแล้วกันทั้งนั้นนะ
Magnolias Waterfront Residences
ศูนย์การค้าไอคอนสยามนั้นแบ่งพื้นที่ในการพัฒนา residences แยกมา 2 โครงการด้วยกัน มองแล้วจะเห็นเป็นตึกคู่สูง ลักษณะคล้ายกันเลย
โครงการแรกคือ Magnolias Waterfront Residences จากทาง Magnolias สำหรับตัวนี้เรียกว่าสูงปรี๊ดดดดถูกใจคนชอบอะไรสูงๆ เพราะมีความสูงมากถึง 70 ชั้น จำนวนยูนิตทั้งหมดมีด้วยกัน 379 ยูนิต ส่วนไทป์ห้องก็มีให้เลือกตั้งแต่ 1 Bedroom ขนาด 60 ตารางเมตร ไปจนถึง Duplex Penthouse 346 ตารางเมตรครับ
โครงการนี้ได้ทั้งวิวแม่น้ำเจ้าพระยาและวิวเมืองเลยครับ แถมมาพร้อมเพดานที่สูงถึง 3 เมตร สิ่งอำนวยความสะดวกระดับเฟิร์สคลาสจัดเต็มที่ชั้น 6 และชั้น 42 มีสวนหย่อมขนาด 2.9 ไร่ แต่ไม่ต้องพูดอะไรมากก็น่าจะรู้กันอยู่แล้วว่าโครงการนี้หรูหราแน่นอนอยู่แล้วเนอะ
The Residences At Mandarin Oriental Bangkok
อีกโครงการหนึ่งที่อยู่คู่กันคือ The Residences At Mandarin Oriental Bangkok ที่เป็นคอนโดความสูงน้อยลงมาหน่อยแต่ก็ยังนับว่าสูงปรี๊ดดดดอยู่ดีด้วยจำนวนความสูงถึง 52 ชั้น ที่สำคัญคือเน้นความเป็นส่วนตัวด้วยจำนวนยูนิตแค่ 146 ยูนิต
ตัวห้องในโครงการนี้เน้นเป็นห้องขนาดใหญ่ครับ เลยทำให้มีพื้นที่ที่เป็นส่วนตัวมากกว่า แถมผนึกกำลังกับแบรนด์โรงแรมชื่อดังอย่าง "Mandarin Oriental" ด้วย สุดท้ายเลยกลายมาเป็นคอนโดที่มี Service Hotel ให้ เหมาะกับคนที่ชอบความสะดวกสบายเหมือนพักที่โรงแรมเลยจริงๆ
Impression เจริญนคร
โครงการใหม่จากทาง All Inspire ครับ สำหรับ "Impression เจริญนคร" คอนโด High-Rise สูง 21 ชั้น มาในสไตล์ Luxe Neo Classic ที่เน้นไปเรื่องของความเป็นส่วนตัวสูงสุด เพราะมีเพียงแค่ 170 ยูนิตเท่านั้น โครงการนี้นอกจากจะใกล้สถานีเจริญนครแล้วก็ยังใกล้กันกับสถานีคลองสานอีกด้วยนะ ซึ่งทั้งสองสถานีนี้มันไม่ได้ตั้งห่างกันเลย ดังนั้นจึงเหมาะมากในเรื่องของการเลือกว่าเราจะเดินไปใช้บริการรถไฟฟ้าที่ฝั่งไหน
โครงการนี้ยังไม่มีรายละเอียดมากนัก แต่แค่รูปทรงด้านนอกที่ออกมาผมก็รู้สึกชอบแล้วล่ะ เหมาะกับคนที่กำลังมองหาคอนโดหรูดีไซน์สวยแต่ว่ายูนิตน้อยมีความเป็นส่วนตัวมากๆ ครับ ตัวนี้ราคาเริ่มต้นอยู่ที่ 9.9 ล้านบาทนะ แต่สร้างเสร็จเมื่อไหร่ก็ไม่แน่ใจเหมือนกัน
The River
โครงการ The River จาก Raimon Land เป็นโครงการที่ได้ภาษีดีหน่อยเพราะว่าติดกับแม่น้ำเจ้าพระยาครับ เพราะงั้นก็วางใจได้เลยว่าเราจะได้วิวแม่น้ำแบบเต็มๆ ที่สำคัญคือสามารถเดินไปออกกำลังกายที่สวนป่าเฉลิมพระเกียรติได้ด้วย ใกล้กันมีท่าเรือบริการ เชื่อมต่อหลายระบบการเดินทางครับ
ตัวโครงการเป็นคอนโด High Rise 2 อาคาร สูง 41 และ 71 ชั้น 826 ยูนิต เป็นโครงการที่สร้างเสร็จมาแล้วประมาณ 7 – 8 ปี ถึงจะค่อนข้างนานแต่ว่ายังขายได้เรื่อยๆ นะครับ ล่าสุดไปส่องมา เห็นมีอัพเดตในหน้าเว็บว่าตอนนี้เหลือแค่ 5 ยูนิตสุดท้ายแล้วด้วย หุหุ
Chapter เจริญนคร - ริเวอร์ไซด์
อีกตัวหนึ่งที่น่าสนใจเพราะก็เป็นคอนโดที่ได้วิวแม่น้ำเหมือนกันคือ "Chapter เจริญนคร - ริเวอร์ไซด์" ครับ เป็นคอนโด High Rise 2 อาคาร สูง 43 และ 45 ชั้น ออกแบบมาในสไตล์ Minimal Luxury เน้นความเรียบง่ายแต่หรูหรา ส่วนห้องพักอาศัยมีทั้งหมด 667 ยูนิต
โครงการนี้มีห้องให้เลือกหลายแบบเลย ไม่ว่าจะ Studio, 1 Bedroom, 1 Bedroom Plus, 2 Bedroom และ 3 Bedroom ที่สำคัญคือได้วิวแม่น้ำเจ้าพระยาเกือบทุกห้อง ขนาดห้องเริ่มต้นที่ 25.10 – 151.60 ตร.ม. แต่ว่าโครงการยังสร้างไม่เสร็จนะครับ ถ้าจำไม่ผิดกำหนดสร้างเสร็จพร้อมอยู่น่าจะเป็นในช่วงปี 2565 แหละ แต่ก็ขายหมดเกลี้ยงแผงไปแล้ว ต้องหาห้องแบบ Resale แทน
HYPE สาทร-ธนบุรี
ไหนๆ ก็ไหนๆ ขอเพิ่ม HYPE สาทร-ธนบุรี คอนโด Low Rise ในเจริญนคร 22 ย่านเจริญนคร ใกล้เสนาเฟส จากทาง ภัทรนันท์ แอสเซท เข้าไปสักหน่อยครับ ความจริงตัวนี้อยู่ใกล้สถานีกรุงธนบุรีด้วยแหละ เรียกว่าอยู่กันกลางๆ ประมาณ 600 เมตร มาพร้อมคอนเซ็ปต์เก๋ๆ Urban playground เปลี่ยนทุก Basic day ให้เป็น Play day เมื่อชีวิตมีหลากหลายด้าน “บ้าน” จึงเป็นที่ผ่อนคลายในแบบของคุณ โอ้โหหหห
โครงการนี้เป็น Low Rise 8 ชั้น 5 อาคาร 911 ยูนิต พร้อมอยู่ปี 64 ราคาเริ่มต้นอยู่ที่ 2.1 ล้าน มีไทป์ห้องด้วยกัน 3 แบบ คือ Studio 25.2 ตร.ม., 1 ห้องนอน 29.4-43 ตร.ม. และ 2 ห้องนอน 45-51.36 ตร.ม. การดีไซน์เข้าท่าทีเดียวครับ ดูใส่ใจแม้กระทั่งในพื้นที่เล็กๆ ดี
หลักๆ แล้วคอนโดที่อยู่ในระยะของสถานีเจริญนครใกล้กันกับไอคอนสยามนั้นก็ประมาณนี้ครับ ราคาถือว่าสูงแต่ก็เป็นการอิงไปกับราคาที่ดินโซนนี้ที่สูงเอาๆ ส่วนใหญ่จะเป็นคอนโดหรูวิวแม่น้ำด้วย แต่ว่าระยะใกล้ไกลก็แตกต่างกันไปตามแต่ละโครงการเนอะ เลือกเอาตามที่ถูกใจกันได้ครับผม
Tag : สายสีทอง |
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ