ร้อนๆ แบบนี้ ถ้าได้เครื่องดื่มเย็นๆ สักแก้วดับร้อนนี่บอกเลยว่าสดชื่นมากกกกก ยิ่งถ้าได้เครื่องดื่มสไตล์ไทยๆ นี่แหละตอบโจทย์เลย!!!!
ร้อนๆ แบบนี้ มารับเครื่องดื่มเย็นๆ รสชาติฟินๆ ใหม่จากคริสปี้ ครีม กันดีกว่ากับ "KRISPY KREME CHOCO - BANANA DELIGHT"
นี่มันสวรรค์ของคนรักกาแฟชัดๆ!!!!! "ICONIC CRAFT COFFEE FEST 2024" (ไอคอนิค คราฟต์ คอฟฟี่ เฟส 2024) เป็นงานที่รวมเอาเหล่าบาริสต้าดีกรีแชมป์ระกับประเทศหลายๆ คนเอาไว้ในงานเดียว
แม้ไปโตเกียวหนนี้ แม้ผมจะกดกาแฟอุ่นจากเครื่องหยอดเหรียญมากินง่ายๆ (และอุ่นมือแก้หนาวไปในตัว) อยู่ทุกวัน แต่ก็มีร้านกาแฟร้านหนึ่งที่ตั้งใจไว้ว่าจะไปเยี่ยมให้ได้สักครั้งอยู่นะ
นี่จะขยันออกทั้งโดนัททั้งเครื่องดื่มไม่ด้ายยยย เพราะสาวกคริสปี้ ครีม แบบผมจะอดใจไม่ไหว 5555 ล่าสุด 'คริสปี้ ครีม' พร้อมเสิร์ฟความสดชื่นสุดฟินไปกับเครื่องดื่มดื่มต้อนรับเทศกาลปีใหม่ KRISPY KREME PERFECT TOGETHER
นี่คือโรงคั่วจริงๆของ Starbuck ที่คั่วกาแฟให้เห็นกันจะจะ ไปจนถึงแพ็คใส่ถุง แน่นอนว่า เอามาชงกันในร้านด้วยนะ
นอกจาก ‘น้ำเลมอน’ แก้วละ 20 บาท จะถูกมากแล้ว ถ้าสั่งแบบ ‘ไม่ใส่น้ำแข็ง‘ เค้าก็กดน้ำมาให้เต็มแก้วด้วย!!! รู้แล้วนะ รอบหน้าให้สั่งแบบไหน โดยเฉพาะถ้าซื้อกลับนี่เอาไปใส่น้ำแข็งที่บ้านได้สบายๆ
นอกจากจะขยันออกโดนัทหน้าใหม่ทุกเทศกาลแล้ว เครื่องดื่มประจำเทศกาลเค้าก็ไม่น้อยหน้าเหมือนกันนะ!!
มาลองลิ้มชิมรส Peet’s Coffee 1 ในแบรนด์กาแฟที่มีขนาดบริษัท ใหญ่ที่สุดในโลก!!
“Hey Tea” ชาเจ้าดังที่ครองตลาดชากาแฟในจีน เป็นรองแค่ Starbucks เท่านั้น! (ข้อมูลเมื่อปี 2022)
เป็นร้านเครื่องดื่มแนวผลไม้ ผมลองสั่ง จากรูปที่โชว์นี่ละ เพราะไม่มีเมนูภาษาอังกฤษเลย
หน้าตาเหมือนหวานมาก แต่ไม่หวานขนาดนั้น รสชาติเหมือนชาไทย ผสม ‘โอวัลติน’
แต่สั่งโคตรยาก (สำหรับชาวต่างชาติอย่างเรา!)
พาไปชิม "Christoph Chocolate" ช็อกโกสเลอปี้ที่คิวยาวที่สุดในตอนนี้!
มาตั้งแต่ร้านเปิด 4 โมงเย็น เพื่อกิน "นมนัว"
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ