นี่คือโครงการบ้านที่มีห้องนอนฟีลแบบโมเดิร์นเรียวกังในญี่ปุ่น!
“SENA” โชว์ความแข็งแกร่งทางธุรกิจ 6 เดือนโกยรายได้ 3,840 ล้านบาท เติบโต 92% จัดทัพโครงสร้างทางการเงินพร้อมขยายพอร์ตในธุรกิจใหม่ ภายใต้แนวคิด “THE ESSENTIAL LIFELONG TRUSTED PARTNER” ตอบโจทย์ผู้อยู่อาศัยทุกช่วงวัยด้วยบริการแบบครบวงจรครับ
"SENA KITH รัตนาธิเบศร์-บางบัวทอง" แบรนด์คอนโดต่ำล้าน เข้าถึงเซ็กเมนต์เริ่มต้นจาก 'หญิงเส' โครงการที่ปักหมุดในย่านรัตนาธิเบศร์ ติดถนนใหญ่ สามารถเดินทางเข้าเมืองได้อย่างสะดวก และไม่ไกลจากรถไฟฟ้ามาก
รถไฟฟ้าสายสีเหลืองเปิดแล้ว คอนโดรอบๆ บริเวณนั้นก็เป็นที่น่าจับตามองครับ
“SENA” โชว์ผลงาน Q 1/2566 โกยรายได้รวม 1,959 ล้านบาท รับทิศทางตลาดอสังหาฯ ฟื้นเช่นกันครับ
เดินหน้าลุยต่อเนื่องสำหรับแบรนด์คอนโดสุดปังอย่าง 'เสนาคิทท์' ชูจุดเด่นคอนโดต่ำล้าน เจาะกลุ่มคนรุ่นใหม่วัยทำงาน ล่าสุดเตรียมบุกอีกหนึ่งทำเลศักยภาพ เทพารักษ์-บางบ่อ จ่อเปิดคอนโดใหม่ “เสนาคิทท์ เทพารักษ์-บางบ่อ 2” ในราคาเริ่มต้นเพียง 899,000 บาท
ปีนี้เห็นหลายคนบ่นๆ ว่าธนาคารปล่อยกู้ยากกว่าปีที่แล้วเยอะ คนอยากมีบ้านหลายๆ รายเลยค่อนข้างเป็นกังวลกันพอสมควรเลยฮะ แต่ล่าสุดทางด้านของหญิงเส หรือ 'SENA' เค้าได้ร่วมกับธุรกิจน้องใหม่ในเครือ “เงินสดใจดี” ทางเลือกใหม่แก้โจทย์ใหญ่คนอยากมีบ้าน รวบ 12 โครงการนำร่อง “SENA Kith” เข้าร่วมแคมเปญคอนโดคุณภาพทำเลเด่นพร้อมอยู่
หลังจากที่ "Flexi สาทร-เจริญนคร เฟส 1" มีผลตอบรับที่ดีมาพอสมควร ตอนนี้ ทาง "Sena Development" ก็ได้ฤกษ์ เตรียมปล่อย "Flexi สาทร-เจริญนคร เฟส 2" มาให้ได้จับจองกันแล้วนะครับ
ซื้อบ้านซื้อคอนโดเดี๋ยวนี้เวลาจะใช้บริการอะไรที แต่ละเจ้าแต่ละโครงการเค้าขยันงัดแพลตฟอร์มเจ๋งๆ มาแข่งกันเพียบ ล่าสุดทางฝั่งหญิงเสเค้าจับมือบิ๊กด้านไอทีจากญี่ปุ่น NEC Thailand ปั้นแพลตฟอร์มใหม่ “Smart Living Community” เดินหน้าขยายฐานลูกค้าของทั้งสององค์กรสู่กลุ่มใหม่และเพื่อตอบโจทย์ธุรกิจสู่ความยั่งยืน
วันนี้ผมขอพาทุกคนไปสำรวจโครงการจากแบรนด์ "เสนา คิทท์" สักหนึ่งโครงการอย่าง "Sena Kith MRT Bangkae" (เสนา คิทท์ เอ็มอาร์ทีบางแค เฟส 2) ขอบอกเลยว่าทำเลและราคาน่าทึ่งมากๆ ใครมองหาคอนโดราคาเบา แต่ทำเลโดนวันนี้อย่าพลาดฮะ!!
จะมีบ้านทั้งทีก็ต้องเลือกบ้านที่ดีทั้งกับเราแล้วก็คนรุ่นต่อไปด้วยเนอะ เพราะตอนนี้โลกเราก็ร้อนขึ้นทุกวัน ถ้าจะเริ่มใส่ใจโลกก็ต้องเริ่มจากบ้านที่อยู่อาศัยของเราเนี่ยแหละ
เตรียมพวงมาลัยไปคล้อง ตามคอนเซ็ปต์ "แม่ยก" ของเสนาแล้วฮะ เห็นชื่อคอนเซ็ปต์อาจจะคิดว่าแปลก แต่บอกเลยว่างานนี้มาแหวกแบบเจ๋งๆ เลยนะ เพราะครั้งนี้หญิงเสเค้าเตรียมยกเครื่อง 3 ระดับขั้นสุดสู่ธุรกิจองค์รวมแบบยั่งยืนวิกฤติ พร้อมปั้นบิสซิเนสใหม่สู่เมกะเทรนด์โลก!!
ข่าวนี้เอาใจสายลงทุนกันสักหน่อยครับ เพราะล่าสุดทางฝั่งของหญิงเสฯ เค้าออกมาเผยว่าในเดือนนี้ได้เตรียมเสนอขายหุ้นกู้สำให้แก่ผู้ลงทุนทั่วไปแล้ว โดยมีอายุ 2 ปี และ 3 ปี อัตราดอกเบี้ย 4.00 – 4.70%
ทางฝั่งของหญิงเสฯ หรือ SENA ครึ่งปีนี้ประกาศลั่นกลองรบเดินหน้าส่งโครงการลุยต่อฮะ หลังจากที่ครึ่งปีแรกเปิดโครงการได้ไม่ตามเป้า จากภาพรวมเศรษฐกิจหลายๆ ด้าน แต่ไม่ให้รอนานครับครึ่งปีนี้หญิงเสฯ ยังคงลุยต่อ พร้อมแนวคิดสุดปังอย่าง Made From Her “คิดละเอียดกว่า ก็อยู่สบายกว่า”
ต้องบอกเลยว่าปีที่แล้วหญิงเสก็เป็นอีกเจ้าครับ ที่มีโครงการเปิดใหม่ไม่มาก ซึ่งเป็นเรื่องปกติของปีที่แล้วสำหรับวงการอสังหาฯ ครับเพราะหลายๆ เจ้าอสังหาฯ ก็มีโครงการเปิดใหม่ไม่มากไม่มายนัก ล่าสุดปีนี้หญิงเสกำลังจะกลับมาลุย 49 โครงการใหม่รวมมูลค่ากว่า 2.7 หมื่นล้าน
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ใครฝันอยากลองคอสเพลย์เป็นผู้ปกครองระบบศักดินา เจ้าของปราสาท หรือท่านโชกุนจ้าวแคว้นของญี่ปุ่น วันนี้กำเงิน 3 แสนบาทไป ก็ได้สัมผัสประสบการณ์เลอค่านี้แล้วครับ
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย