หลังจากออกโครงการบัตร “Elite Flexible One” ที่ให้ชาวต่างชาติลงทุนซื้ออสังหาริมทรัพย์ประเภทคอนโดมิเนียมใหม่สร้างเสร็จพร้อมอยู่ มูลค่าไม่น้อยกว่า 10 ล้านบาทแล้วจะได้สิทธิวีซ่า 5 ปีพร้อมบริการอื่นๆ ตอนนี้มีอัพเดตแล้วครับ
เรียกได้ว่าเป็นไพ่เด็ดที่จะเข้ามาช่วยวงการอสังหาริมทรัพย์ไทยเลยสำหรับการมาของ "Elite Flexible One"
หลาย ๆ ท่านคงเคยได้ยินข่าวเรื่อง โครงการบัตร "Elite Flexible One" โครงการนี้เค้ามีวัตถุประสงค์หลัก ๆ คือขยายการลงทุนในภาคธุรกิตอสังหาฯของไทย ล่าสุดตอนนี้เหล่าดีเวลลอปเปอร์ไทยแห่จ่อเข้าร่วมโครงการนี้ถึง 30 รายด้วย ซึ่งเจ้าแรกที่ประเดิมตกเป็น " ไรมอน แลนด์" ครับ เพราะส่งคอนโดระดับลักซ์ชัวรีเข้าร่วม 3 โครงการเลยทีเดียว
วันก่อนเพิ่งมีข่าวเรื่องการเปิดตัวบัตร "Elite Flexible One" ไป มีเสียงวิพากย์วิจารณ์กันเยอะแยะเลย วันนี้เห็นทางสมาคมคอนโดเองก็ออกมาค้านเรื่องโครงการ "Elite Flexible One" ด้วยเหมือนกัน
ข่าวใหญ่เมื่อวานคือ ทาง "อีลิท การ์ด" เพิ่งเปิดตัวบัตรใหม่ออกมาหวังดึงนักลงทุนต่างชาติให้มาซื้ออสังหาฯ ในไทยและกระตุ้นการลงทุนกันครับ เป็นบัตรสมาชิกในรูปแบบของโปรแกรมพิเศษที่ชื่อว่า "Elite Flexible One"
เปิดโครงการใหม่กันสิ้นปีครับ สำหรับ "ลลิล พร็อพเพอร์ตี้" ที่เพิ่งเปิดตัว 2 โครงการใหม่ ‘Smart Living Flexible’ กันไปเมื่อเร็วๆ นี้นี่เอง
สัปดาห์โน้นเพิ่งมางานเปิดบ้านเยี่ยมชมโครงการ Loft Silom ไป วันนี้ไรมอน แลนด์ลุยงานแบบดับเครื่องชนกันไปเลย แถมเป็นโครงการระดับลักซ์ชัวรี่อย่าง "TAIT 12" อีกด้วย
“อินเด็กซ์ ลิฟวิ่งมอลล์” ผนึกกำลัง “แสนสิริ” เผยโฉมนวัตกรรมสุดล้ำ XT Flexible Furniture ครั้งแรกในไทย
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ