วันก่อนมีโอกาสได้ไปเวิร์คชอป ครีเอตกลิ่นเครื่องหอมตกแต่งที่อยู่อาศัยตามไลฟ์สไตล์สุดชิค กับโครงการ 'Whizdom Craftz Samyan' คอนโดใหม่ล่าสุด บนทำเลสุดปังของมาง MQDC
freehold ทำเลดีไม่ได้หาได้ง่ายๆ และพอ ‘สามย่าน’ มาเจอกับ ‘Whizdom’ ของดีเวลลอปเปอร์ที่ทำคอนโดได้ ‘craft’ ที่สุดในเมืองไทยเจ้าหนึ่ง
ถ้าจะพูดถึงโครงการแบรนด์ "Whizdom" จาก MQDC แล้วล่ะก็ สิ่งที่ต้องยอมรับคือ แบรนด์นี้ประสบความสำเร็จมาตลอดจริงๆ ครับ
"Whizdom Station Ratchada Thapra" ยังคง "ยืนหนึ่ง" ในทำเลสถานีตลาดพลู
จากเดิมครับที่จะพัฒนาให้เป็นโครงการ "Whizdom Elememt Pinklao" ตอนนี้เปลี่ยนใหม่เป็นโครงการ "Whizdom Coex Pinklao" โดยความน่าสนใจของโครงการนี้ก็คือ เค้าเน้นพัฒนาที่อยู่อาศัยด้วยการสะท้อนการออกแบบ Smart New Generation Space เพิ่มพื้นที่เพื่อตอบโจทย์คนรุ่นใหม่ไม่ว่าจะเป็น Co-live, Co-work, Co-learn, Co-play มาพร้อมพื้นที่ COEX Space
Whizdom COEX เป็นแบรนด์ล่าสุดของทาง MQDC ที่เรียกได้ว่าน่าจับตามองมากๆ เพราะเป็นหนึ่งในแบรนด์ที่ตามเทรนด์การใช้ชีวิตของคนรุ่นใหม่มากๆ ล่าสุดเค้าเผยทำเลแรกอย่าง Whizdom COEX Pinklao เป็นที่เรียบร้อยแล้ว โดยโครงการนี้จะมาในรูปแบบของคอนโดแบบมิกซ์ยูส กับคอนเซปต์ ใช้ชีวิตได้เต็มที่ บนพื้นที่แห่งอนาคต
เรียกได้ว่าเป็นอสังหาฯ อีกเจ้าที่เจาะกลุ่มไลฟ์สไตล์คนรุ่นใหม่ได้แบบชัดเจนมากๆ ครับสำหรับ MQDC ซึ่งหากคออสังหาได้ตามดีเทลโครงการต่างๆ ของค่ายนี้จะพบว่าเค้าคิดพวกส่วนกลาง หรือ สิ่งอำนวยความสะดวกสำหรับคนรุ่นใหม่มาตลอดเลยนะ ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดตัวแบรนด์ “Whizdom COEX” ชูคอนเซ็ปต์พื้นที่เจนใหม่ที่ตอบสนองทุกด้านของชีวิต ประเดิมโครงการแรกที่ Whizdom COEX Pinklao
ผมมีโอกาสสัญจรผ่านเส้นจรัญฯ ช่วงแยกบางพลัด-แยกปิ่นเกล้า เป็นประจำครับ เวลาผ่านถนนหนทางที่ไหน แน่นอนแหละเนอะ คนชอบคอนโด ก็มีบ้างครับที่จะสอดส่องมองทำเลไปเรื่อย แต่ก็สะดุดตากับที่ดินผืนหนึ่งครับ ที่ดินตรงนี้ทำเลดีซะด้วย ทีแรกที่เห็นถางที่ก็แอบๆ คิดไว้แล้วแหละ ว่าต้องทำเป็นคอนโดแน่ๆ
เดี๋ยวนี้คอนโดเค้าไม่ได้ออกแบบมาเพื่อคนอย่างเดียวนะครับ ยุคสมัยนี้ต้องบอกเลยว่าสัตว์เลี้ยงเป็นอีกหนึ่งสิ่งที่ต้องคำนึงถึงแล้ว เพราะบางคนเค้าเลี้ยงสัตว์เหมือนเป็นหนึ่งในสมาชิกในครอบครัวเพราะฉะนั้น คอนโดที่ออกแบบมาเพื่อคนและสัตว์เลี้ยงจึงเป็นอีกหนึ่งตัวเลือกที่น่าสนใจมากๆ ล่าสุดทาง Whizdom The Forestias-Petopia เค้าเสริมทัพกับทาง Hato Pet Wellness Center ตอกย้ำผู้นำคอนโดเพื่อสัตว์เลี้ยงอย่างครบวงจร
ถ้าถามว่าทำเลในกรุงเทพฯ โซนไหนที่ฮอตฮิตค่าตัวแพงแถมยังแรงดีพุ่งเอาๆ อยู่ทุกปีแล้วล่ะก็ ผมคิดว่าคำตอบของทุกคนน่าจะวนๆ เวียนๆ กันอยู่ตรง ทองหล่อ สีลม แล้วก็สามย่านนี่แหละครับ
MQDC เอาใจ Pet-Lover แล้วด้วยเปิดตัวแบรนด์คอนโดฯ เลี้ยงสัตว์ได้แล้วนะ ชื่อโครงการกิ๊บเก๋ว่า “Whizdom The Forestias-Petopia” ครับ
สถานการณ์การแพร่ระบาดโรคติดเชื้อไวรัสโคโรนา 2019 นี่ส่งผลต่อไลฟ์สไตล์ของพวกเราจริง ๆ นะ
เห็นหน้าค่าตากันมานานและเป็นอีกหนึ่งโครงการที่ได้รับการพูดถึงกันอยู่บ่อยๆ กับโครงการ Whizdom 101 (วิสซ์ดอม วัน-โอ-วัน) โครงการ Mixed-use ของ 101 True Digital Park ภายใต้บริษัทแมกโนเลียควอลิตี้ หรือ MQDC งานนี้ขึ้นเวทีรับรางวัลอีกแล้วจ้า
เรียกได้ว่าคุ้นหน้าคุ้นตากันดีกับ บริษัทแมกโนเลีย ควอลิตี้ ดีเวล็อปเม้นต์ คอร์ปอเรชั่น หรือ MQDC ผู้ดำเนินธุรกิจการพัฒนา ลงทุน และจัดการอสังหาริมทรัพย์ แต่วันนี้ไม่ได้มีข่าวโครงการใหม่ๆ มา แต่เป็นข่าวนิทรรศการดีๆ เพื่อสังคมมาฝากกันล่ะคร้าบบ
ช่วงนี้พี่หมีเห็นหลายๆดีเวลลอปเปอร์เริ่มหันมาให้ความสนใจหรือเจาะกลุ่มคนรุ่นใหม่มากขึ้น ซึ่งทาง Whizdom Society by MQDC เองก็เป็นหนึ่งในเจ้าที่ให้ความสนใจและส่งเสริมสังคมของคนรุ่นใหม่ด้วยเช่นกัน
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ