เออแน่ะ ในที่สุดที่ดินแปลงติด BTS อ่อนนุช ก็มีเจ้าของแล้ว
ใกล้ปีใหม่แล้ว แพลนเที่ยวกันรึยัง?? แอปพลิเคชัน “SAWASDEE by AOT” เอาใจคนชอบเที่ยวส่งท้ายปี มอบโปรโมชันพิเศษรับส่วนลดทันที 10% เมื่อจองบริการ Airport Premium Service ที่ช่วยยกระดับการเดินทางให้พิเศษยิ่งกว่าใคร ด้วย 2 บริการสุดเอ็กซ์คลูซีฟ
HHR ในเครือพรีโม เซอร์วิส โซลูชั่น เผยทิศตลาดห้องพักปล่อยเช่าระยะยาวเจาะ Expat และ Long Stay ปี 67 โตต่อเนื่องครับ
โครงการใหม่แกะกล่อง อย่างโครงการ "COZI MRT เพชรเกษม 48" ซึ่งตัวนี้ถือเป็นแบรนด์ใหม่ของทางเสนาฯ เค้าเลยนะ ความน่าสนใจคือเค้ามาในรูปแบบ 'คอนโด Low Carbon' เพราะเค้ามาในคอนเซ็ปต์ 'Nature Living ชีวิตท่ามกลางธรรมชาติ สร้างสมดุลของร่างกาย' มีจุดมุ่งหมายเพื่อให้ลูกบ้านได้ใช้ชีวิตแบบลดคาร์บอนได้ง่ายๆ อย่างลงตัวในทุกๆ วัน
ชีวิตคนทำงาน... การไปส่งลูกที่โรงเรียนตอนเช้าเป็นอีกอย่างที่กินพลังงานชีวิตพอควรเลยนะ
สำหรับคอนโดน้องใหม่ อย่าง "NOWW MEGA" จาก Areeya ถือว่าเป็นปรากฏการณ์ร้อนฉ่าเกินคาดทีเดียว เพราะกวาดยอดขายตั้งแต่รอบ VVIP จนถึง Pre-Sales รวมแล้วกว่า 2,000 ล้าน!!
ถ้าไม่ติดงาน มา 10 โมงวันธรรมดา เดินชิลด์ๆ คนโล่งๆ
สมัยผมทำงานอยู่แถวสี่แยกราชประสงค์ ช่วงปลายปีผมชอบเดินไปแถว ’ถนนราชดำริ‘ เพื่อดู ’นักร้องประสานเสียง’ ร้องเพลง เคล้ากับดูไฟสวยๆ บนต้นคริสต์มาสต์ ยังนึกอยู่ว่าสมัยนี้ยังมีอีกไหม?
ใครเป็นสายแต่งบ้านน่าจะรู้กันเป็นอย่างดีว่าถ้านึกถึงสินค้าสำหรับตกแต่งห้องน้ำ ต้องคิดถึงเจ้านี้เลยครับ 'คริสตัล โฮม' ล่าสุดเค้าทำการเปิดตัว Flagship Store แห่งแรกในประเทศไทยพร้อมเปิดตัวคอลเลกชันพิเศษสำหรับโอกาสครบรอบ 275 ปี ‘Hommage to Hommage’ รวมถึงการเปิดตัว ‘Antao’
"ONE ORIGIN SUKHUMVIT 68" ไลน์อัพแตกแตน สมความเป็นแดน ONE ORIGIN
IKEA กำลังจะมีสโตร์ใจกลางเมืองผุดขึ้นในย่านสุขุมวิทอย่าง "The Emsphere" ทั้งที เลยเอาฤกษ์เอาชัยด้วยการจัดนิทรรศการเพื่อคนเมืองมาเรียกน้ำย่อยกันก่อนซะเลย
อุตสาหกรรมภาพยนตร์เป็นหนึ่งในภาคส่วนที่ได้รับผลกระทบมากที่สุดตลอดช่วงโควิด-19 ครับ ตอนนั้นโรงภาพยนตร์ทั่วโลกต้องปิดตัวลงเป็นระยะเวลานาน การถ่ายทำก็หยุดชะงัก เรียกว่าพังกันไปเป็นหย่อมๆ
เพราะเค้าเปิดโซนใหม่ชั้น G เมื่อวานนี้เอง มี ‘Nitori’ มาลงแล้ว , ร้านบุฟเฟต์ที่ผมชอบมาก ‘Katei’ ก็มาแล้ว!
“สมาคมโรงแรม” เผยมาตรการวีซ่าฟรีหนุนท่องเที่ยว 10 เดือนแรกเติบโตดีครับ งานนี้ยังรอลุ้นให้รัฐบาลเพิ่มประเทศ VISA Exemption นะ
ใคร ๆ ก็อยากมูฟไปเป็นชาวอ่อนนุช!!! Think of Living เผยข้อมูลจากเว็บไซต์ในเดือนต.ค. ว่าคนค้นหา คอนโดมากกว่าบ้าน โดยระดับราคา 1-3 ล้านเป็นต้องการมากสุด
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ