เมื่อหลายปีก่อน ผมเคยประทับใจกับการไปเยี่ยมชม Sales Gallery ของโครงการ "The Forestias by MQDC" เนื่องเพราะ การนำเสนอโครงการต่างๆ ทำผ่านเครื่องอุปกรณ์ล้ำสมัย รู้สึกมีอารมณ์ร่วม สนุก และเห็น "ภาพ" หลังโครงการเสร็จได้อย่างดี
หลังจากมีผลตอบรับที่ดีมากทุกโครงการภายใต้ปีกของ “The Forestias” by MQDC ทำยอดขายรวมกันมากกว่า 22,000 ล้านบาท!!
'ถนนเพชรเกษม' อีกหนึ่งทางผ่านเข้า-ออก กรุงเทพฯ กำลังจะมีแลนด์มาร์คแห่งใหม่อีกแล้ว กับโครงการ 'The Spheres เพชรเกษม' แลนด์มาร์คแห่งใหม่ ติดริมถนนเพชรเกษม ฝั่งขาเข้ากรุงเทพฯ จาก 'ภูมิพัฒน์ แมนเนจเม้นท์' โดยจะเตรียมเปิดโครงการ พร้อมให้บริการในช่วงกลาง ปี 2567 นี้แล้ว
สุดจัด!!! แค่เห็นภาพล็อตแรกที่ “The Privacy Parc Taopoon” ปล่อยออกมา ใจผมก็สลายแล้วฮะมุงงงงงง~~~
ถ้าถามว่ามีคอนโดไหนเป็นที่จับตามองมาสักพักแล้วล่ะก็ ผมว่าคำตอบหนีไม่พ้น "The Origin Phahol 57" แน่นอนครับ
หลีกทางให้ตัวท็อปกันหน่อย แสนสิริสร้างปรากฏการณ์สะเทือนวงการอสังหาฯกับ "NARASIRI Krungthep-Kreetha" ที่กลับมาในรอบ 10 ปีอย่างสง่างามใน Sansiri Luxury Collection ทุบสถิติอสังหาฯเมืองไทยปิดการขายภายในเวลาเพียงแค่ 1 เดือน รวมถึงมียอดจองล่วงหน้ากว่า 50% ที่แม้แต่ลูกค้ายังไม่ได้เข้าชมโครงการจริง
หลังจากเมื่อปีกลายออริจิ้นขึ้นแท่นเจ้าอสังหาฯ ที่เปิดตัวโครงการคอนโดเยอะที่สุด ปีนี้ผมแอบคิดว่าพี่อัศวินคงเพลาๆ ลงแล้วแหละ แต่เปล่าเลย ล่าสุดแง้มโครงการใหม่ปักหมุดย่าน 'ปิ่นเกล้า' มาอีกหนึ่งโครงการที่รอเปิดตัวอย่างโครงการ 'The Origin Pinklao' (ดิ ออริจิ้น ปิ่นเกล้า) คอนโดเลี้ยงสัตว์ได้ เอาใจทาส Gen Z
"บ้านลลิล The Prestige วงแหวนฯ-ลำลูกกา คลอง 6" เป็นโครงการที่ 2 ของซีรีส์ "บ้านลลิล The Prestige" เป็นสไตล์ที่ลลิลถนัดทีเดียวครับ
เมื่อปี 2021 ผมได้เคยเข้าไปชมห้องตัวอย่าง "The Aspen Tree" by MQDC ผมกับคุณบี ชื่นชอบแนวคิดของโครงการนี้มาก
ไหนมีใครรอไปงานสถาปนิก 66 กันอยู่บ้างงง ปีนี้เค้ามาไอเดียสถาปัตย์สุดว้าว!ธีม “Thematic Pavilion” โชว์ศักยภาพร่วมกันของแบรนด์ ซัพพลายเออร์วัสดุก่อสร้าง และสถาปนิก ผสานนวัตกรรม การออกแบบ
หลังจากที่คราวก่อนผมพาทุกคนไปบุกตะลุย 'ต้นกล้า' ใหม่จากพี่ต้นไม้ หรือ 'พฤกษา' กับโครงการ "Chapter One จรัญ-บางพลัด" ไปก่อนหน้านี้ ล่าสุดวันนี้เคลียร์คิวว่างๆ ไปเดินอาบแดด ตากลม พาชมอีกหนึ่งต้นกล้าใหม่จากพี่ต้นไม้อย่างโครงการ "The Privacy Taopoon Interchange Phase 2" เป็นโครงการที่สานต่อความสำเร็จจากเฟสแรก แต่ก็แอบทิ้งช่วงนานหลายปีอยู่เหมือนกันแหะ
"The Old Siam" ทุ่ม 400 ล.!! ปรับโฉมครั้งใหญ่ ฉลองครบ 30 ปี!! หลักๆที่ปรับคือ ชั้น 3 , 4 นะ ชั้น 3 เป็นไฮไลต์ พบกับโฉมใหม่ ศูนย์รวมร้านอาหาร และ มาร์เก็ต ที่เตรียมยกระดับให้เป็น Food Experience แห่งใหม่ของย่านนี้ ชั้น 4 เป็น Residence 128 ยูนิต
"Origin Place Phahol 59 Station" เพิ่งจะขายหมดเกลี้ยงแผงไปหมาดๆ "พี่อัศวิน" ก็ลุยต่อในโซนเดียวกัน ด้วยการปล่อย "The Origin Phaholyothin 57" ตามมาติดๆ เลยครับ
แนวราบจาก 'ลลิล' ก็แรงไม่แผ่วครับ หลังจากที่เค้าส่งโครงการ 'The Prestige' กลับมาบุกตลาดอีกครั้ง เรียกได้ว่ากระแสตอบรับดีสุดๆ ส่อแววว่าปีนี้ตลาดบ้านยังปัง สะท้อนว่ากลุ่มเรียลดีมานต์บ้านระดับ 2-10 ยังไปต่อได้ทั้งยังครองส่วนแบ่งกว่า 60% ในปัจจุบัน
ไม่เชื่อก็ต้องเชื่อ ว่าวันนี้ได้มาเดินดูทำเล 'คอนโด' จาก 'เฟรเซอร์ส พร็อพเพอร์ตี้ โฮม' โอกาสแบบนี้หาได้ยากนะ อิอิ ปีนี้ทางเฟรเซอร์ฯ มีแฟนเปิดตัวคอนโดหนึ่งโครงการครับ เป็นโครงการที่ทำเลดีซะด้วย เพราะปักหมุดอยู่รัชดาฯ ไอทางด้านผมเองก็เป็นเพจคอนโดเนอะ ขอไปเจ๊าะแจ๊ะ จอยๆ เดินดูทำเลสักหน่อยซิจะดีสักแค่ไหนกันเชียว!!
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ