“เราพัฒนาโครงการโดยไร้ข้อจำกัดใดๆ เพื่อให้ได้ที่อยู่อาศัยที่ดีที่สุด” จะมีสักกี่โครงการกันนะ ที่กล้าพูดได้แบบนี้ และลงมือทำจริงๆ
The Most รัตนาธิเบศร์ ทำเล ‘สายสีม่วง นนทบุรี’ อาจจะไม่โดดเด่นเรื่อง การลงทุน แต่มีข้อดีเรื่อง ‘การอยู่อาศัยจริง’ เพราะอะไร? นี่คือทำเลที่คอนโดราคายังย่อมเยาอยู่
"อรสิริน" รุกตลาดบ้านเดี่ยวระดับลักชัวรีแห่งแรก เตรียมเปิดชมบ้านตัวอย่างโครงการ The Escape (Mahidol) แล้วครับ
เนอวานาฯ ดีเวลลอปเปอร์อีกเจ้า ที่ต้องบอกว่าเค้าทำแนวราบมาเยอะแล้ว คราวนี้ขอลุยคอนโดบ้างครับ ล่าสุดเค้าเตรียมส่งไฮไรส์คอนโดมิเนียม แลนด์มาร์คใหม่แห่งการอยู่อาศัยในย่านรัตนาธิเบศร์ ในราคาเริ่มต้นเอื้อมถึงง่าย พร้อมเปิดขายสิงหาคมนี้แล้ว
"The Aspen Tree" by MQDC ยังคงเป็นที่อยู่อาศัยสำหรับคนวัย 50+ ที่มีคอนเซ็ปต์น่าสนใจที่สุดสำหรับผมนะ
ใครมองหาคอนโดหรูๆ ทำเลดีๆ ที่มาพร้อมการตกแต่งระดับลักชูรี่ คงต้องพิจารณาอันนี้แล้วครับ ล่าสุด สิงห์ เอสเตท เปิดตัวยูนิตพิเศษห้องตกแต่งครบพร้อมอยู่ ร่วมกับแบรนด์เฟอร์นิเจอร์ชั้นนำระดับโลก “OLIVIA LIVING” ในโครงการ THE ESSE Sukhumvit 36
รูดม่านเผยโฉม พร้อมให้ไปเยือนเชยชมกันแล้วนะ!! Sales Gallery ของ “The Forestias Signature Series” โครงการใหม่ล่าสุด ภายใต้ปีกของ “The Forestias” by MQDC
หลีกหน่อย ปีนี้ออริจิ้นเค้ามาแรง บุกหนัก บุกรัว แบบดุดันไม่เกรงใจใคร ดูเหมือนว่าปีนี้เรายังเห็นคอนโดใหม่ของออริจิ้นอยู่เรื่อยๆ ครับ ทยอยเปิดหลายทำเลเลย แถมปีนี้มีบุกไปต่างจังหวัดด้วย ล่าสุดปักหมุดอีกหนึ่งโครงการใกล้รถไฟฟ้าสายสีส้ม กับโครงการ 'ดิ ออริจิ้น เตรียมน้อม สเตชั่น' (The Origin Triam Nom Station)
ปีนี้พี่อัศวินบุกหนักอย่างต่อเนื่องครับ ยังไม่ถึงครึ่งปีส่งคอนโดมาหลากทำเล หลายโครงการแล้วนะ ล่าสุดพี่แกส่ง "The Origin Phahol 57" บุกสถานีพหลโยธิน 59 เอาใจคนรักสัตว์เพราะเป็น Pet Friendly Condo ในราคาเริ่มต้น 2.19 ลบ.*
ต้องบอกเลยว่าตอนนี้เทรนด์บ้านสำเร็จรูปหรือ 'โมดูลาร์' มาแรงจริงๆ ครับ ล่าสุดทางด้าน บิวเดอสมาร์ท หรือ BSM ขานรับเทรนด์ ด้วยการเปิดThe Grand Opening of “Saint - Gobain Center” โชว์รูมแสดงผลิตภัณฑ์ก่อสร้างและระบบงานก่อสร้างครบวงจรบนถนนพระราม 3
เมื่อหลายวันก่อน ได้เห็นภาพ Sky Facilities ของ "The Privacy Parc Taopoon" โครงการใหม่แกะกล่อง "โอ้ว สวยดีแหะ" หลายๆคอนโดที่เปิดขายใหม่ในช่วงปีนี้
เหตุผลหนึ่งที่ทำให้ผมชอบไปเที่ยว ‘ดิสนี่ย์แลนด์’ ก็คือ ขบวนพาเหรด เสียงเพลง และบรรยากาศ ที่อบอวลอยู่ในนั้น ผมจำไม่ได้หรอกว่าขบวนพาเหรดเป็นธีมอะไร การ์ตูนตัวไหน หรือเพลงประกอบอะไร
หน้าฝนนี้ ถ้าไม่มีคนกางร่มเป็นเพื่อน แวะมาปาร์ตี้ที่ 2 คอนโดศุภาลัยกันได้นะ!! เค้าจัดแคมเปญสู้ฝน กับ 2 คอนโดทำเลดีของฝั่งธนฯ อย่าง 'ศุภาลัย ไลท์ ท่าพระ-วงเวียนใหญ่' และ 'ศุภาลัย ซิตี้ รีสอร์ท จรัญฯ 91' จัดปาร์ตี้ “Finn in the rain” ฟินรับฝน ให้หมดใจวันที่ 17-18 มิถุนายนนี้
บ่ายๆ ง่วงๆ ได้เครื่องดื่มสดชื่นๆ ให้ตาตื่นก็ฟินเหมือนกันนะ ได้ไปลองกันยังครับ "JUST FOR YOU PERFECT TOGETHER" เมนูเครื่องดื่มจากคริสปี้ ครีม
แวะมาแนะนำบ้านเดี่ยวทำเลมาแรงจาก สถาพร เอสเตท กันครับ "THE ETERNITY VERDURE พระราม 9 – วงแหวน" เป็นอีกโครงการที่น่าโดนมากเลยนะ
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ