คอนโดริมแม่น่ำเจ้าพระยา ใกล้ MRT สถานีพระนั่งเกล้า
เชื่อว่าคนแถวอ่อนนุช คงได้มีโอกาสไปเยือนที่ Community Mall แห่งใหม่ตรงแถว BTS อ่อนนุชกันแล้ว ไม่มากก็น้อย ใช่ไหมละครับ
เป็นข่าวดีของคนที่อยู่แถวเส้นพระราม 2 นะครับ ที่จะมีอีกหนึ่ง Community Mall เปิดใหม่
พรุ่งนี้ว่างกันไหมละ ถ้าว่างไปเดินเล่นกัน The FesJival งานดีๆที่ปตท.จัดขึ้นตรงข้างๆ APL มักกะสัน
The Crest 34 ของ SC Asset เป็นตัวที่ไกล BTS ทองหล่อ มากที่สุด เมื่อเทียบกับ 2 ตัวก่อนหน้านี้ แต่สำหรับผมแล้ว 200 เมตร ก็ไม่ไกลเกินไปนะครับ ผมยังถือว่าเป็นคอนโดที่ทำเลดีมากอยู่ดี
ถ้าใครผ่านไปผ่านมาแถวซอยสุขุมวิท 38 ตรงข้างๆ บ้านอากู๋แกรมมี่ (บ้านที่ใหญ่ที่สุดตรงต้นซอย 38 นั่นล่ะครับ)
ได้เวลาก่อสร้างกันซะทีนะครับ กับโครงการที่ Sold out อย่างรวดเร็ว จนหักปากกาเซียนไปเยอะ
เป็นธรรมดาใช่ไหมละ ถ้าแนวโน้มไม่ดี ก็เลื่อนออกไปก่อนดีกว่า
ถือเป็นคอนโดตัวแรกของทาง Origin ที่ได้เริ่มมาปักหลักที่ต่างจังหวัด ซึ่งถือว่า มีผลตอบรับที่ไม่เลวนะ
ช่วงนี้คอนโดย่านอโศก กลับมาคึกคักกันมาก ทั้ง The Esse หรือ The Lofts Asoke ที่เพิ่งเปิดตัว หรือ Ashton Asoke ที่กำลังจะ Grand Opening ตัว Sale Gallery ตรง MRT สุขุมวิท (หลังจากขายหมดแบบแย่งกันซื้อตั้งแต่ 1 ปีก่อน) มิพักนึกถึง Life Asoke ที่เป็นคอนโดที่คึกคักที่สุดในปี 58 นี้ ที่ต่อคิวกันซื้อเช่นกันเมื่อกลางปีที่ผ่านมา
เมื่อวันก่อนได้รีวิว The Esse ของค่าย Singha Estate ที่อยู่ใจกลางอโศกไปแล้วนะครับ แต่ของย่านนี้มีมาเรื่อยๆ จริงๆ เอะอะก็อโศกๆ ทำเลนี้มันทำเลทองจริงๆ (หรือ?)
เป็นช่วงเดือนที่ครึกครื้นไม่น้อย มีหลาย Developer เปิดโครงการใหม่อยู่หลายโครงการ The Lofts อโศก ก็เป็นอีกหนึ่งโครงการ ที่กำลังจะเปิดขายในช่วง นี้
ก็อย่างที่เคยบอกไปหลายรอบนะ ว่า Sold out แน่ ยูนิตน้อย การตลาดดี ทำเลก็ไม่แย่
Singha Estate คือชื่อที่ถูกนำมาเป็น Brand หลัก ซึ่งผมชอบนะ สั้น กระชับ และบ่งบอกอัตลักษณ์ได้เป็นอย่างดี และแน่นอนว่า “ของ” ชิ้นแรกที่จะนำมาขาย ก็ต้องถูกคิดมาให้ดี ให้สมกับชื่อ Brand เช่นกัน
คอนโดค่ายนี้ไม่ใช่ The Tree ของพฤกษา นะครับ TreeCondo เป็นบริษัทที่ไม่ได้ใหญ่มาก แต่ทำมาหลายโครงการแล้ว เป็นโครงการเล็กๆ แต่น่าอยู่ครับ
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ใครฝันอยากลองคอสเพลย์เป็นผู้ปกครองระบบศักดินา เจ้าของปราสาท หรือท่านโชกุนจ้าวแคว้นของญี่ปุ่น วันนี้กำเงิน 3 แสนบาทไป ก็ได้สัมผัสประสบการณ์เลอค่านี้แล้วครับ
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย