วันนี้ถือฤกษ์งามยามดี แดดร่ม ฝนไม่ตก แต่ลมไม่กระดิกเท่าไรนะ อิอิ มาเดินดูที่โครงการ "The Line Asoke-Ratchada" ที่สร้างเสร็จเรียบร้อยมาระยะหนึ่งละ
เราพอจะทราบข่าวมาสักพักแล้วสำหรับ "พี่แอพ" ว่าครึ่งปีหลังเค้าจะลุยแนวราบแบบเต็มที่ ซึ่งเค้าจะเปิดแบรนด์น้องใหม่ล่าสุดด้วยชื่อว่า "The SONNE ศรีนครินทร์-บางนา"
พื้นที่นอก กทม. ที่กำลังเนื้อหอมก็เห็นจะเป็นทำเลฝั่ง EEC นี่แหละ วันหมีมีอีกหนึ่งโครงการในทำเลบางแสนมาฝากชาวดอยกันด้วยยย
เป็นอีกหนึ่งเจ้าที่เตรียมตัวเปิดโครงการ Pre-Sales กันเร็วๆ นี้ กับทาง บริษัท คิวบ์ เรียล พร็อพเพอร์ตี้ จำกัด ผู้พัฒนาและบริหารงานอสังหาริมทรัพย์ ที่คราวนี้เค้ามากับสไตล์ลอฟต์กันจ้า
ตั้งแต่ไตรมาสที่ 3 มาพี่หมีเองก็ลุ้นสุดๆว่า ทาง เอพี ไทยแลนด์จะปล่อยอะไรมาให้เราได้ว้าววกันบ้าง ซึ่งก็เป็นไปตามคาด เพราะวันนี้เค้าคลอดแบรนด์น้องใหม่ อย่าง ‘THE SONNE ศรีนครินทร์-บางนา’ ออกมาแล้ว
ท็อปปิกพากินแบบนี้ พี่หมีล่ะช๊อบชอบบ อิอิ แหมมม ก็ไม่อยากจะเสียเที่ยว เดี๋ยวนี้นะ ถ่ายรูปอาหารลงโซเชี่ยลมากกว่ารูปหน้าตัวเองอี๊กก ก็เลยปิ๊งไอเดียว่า เอ้ยย ไหนๆก็ถ่ายซะขนาดนี้แล้ว ลองเอามาบอกเล่าเก้าสิบให้เพื่อนๆชาวคอนโดติดดอยกันบ้างดีกว่า (แหนะ แอบรู้นะว่าลูกเพจของพี่หมีนี่ก็สายกินแหลกไม่น้อยเหมือนกัน)
HomeHuk x LazMall Brand of the Week แคมเปญยิ่งใหญ่จาก "HomeHuk - ลาซาด้า"
มาจ้าาา ใครชอบความจี๊ดๆ ซี๊ดๆ ในย่านสุขุมวิท บอกเลยตอนนี้เตรียมบัตรเครดิตให้พร้อม เพราะทาง "THE ORIGIN" เค้าส่งอีกหนึ่งโครงการมาให้เหล่า GEN Z กรีดร้องอยากได้กันอีกแล้ววว
สร้างความตื่นตาตื่นใจให้กับพวกเรามาโดยตลอดเลยสำหรับโครงการไอคอนสยาม
เป็นอีกหนึ่งพี่ใหญ่วงการอสังหาที่ออกแคมเปญดี ๆ มาอย่างต่อเนื่องสำหรับ เอสซี แอสเสท คอร์ปอเรชั่น
ทำเลต่างๆบนเส้นถนนสุขุมวิทนี่ยังคงเป็นทำเลยอดฮิตไม่เสื่อมคลายจริงๆ พี่หมีล่ะไม่แปลกใจเลยที่มีคอนโดฯตบเท้าเข้ามาจับจองพื้นที่กันเพียบ ด้วยสิ่งอำนวยความสะดวกหลายๆอย่าง ประกอบกับการคมนาคมที่ตอบโจทย์คนเมือง ยิ่งทำให้ทำเลแถวนี้ยิ่งกลายเป็นทำเลที่ไม่มีวันล่มเลยทีเดียว ยิ่งโซนทองหล่อ พร้อมพงษ์ เอกมัย คงเป็นย่านที่เสน่ห์แรงที่สุดแล้ว
เพิ่งรู้ว่าอาหารที่ The Shock ข้าวต้มผี อร่อยอยู่นะ!
วินาทีนี้ถ้าจะพูดถึงโครงการที่มาเร็ว มาแรงกว่ารถไฟฟ้าในโซนลาดพร้าวต้องขอยกให้กับ “THE EXCEL Ladprao - Sutthisan”
วันก่อนเพื่อนสนิทมาถามว่าโครงการของ"พี่สิบหมื่น"ตรงพญาไท เป็นอย่างไรสนใจอยู่นะ..... จริงๆผมแอบงงนิดหน่อย เพราะเพื่อนคนนี้ไม่เล่นคอนโดอาศัยอยู่บ้านตรงรัชดาฯ
ถ้าพี่หมีลองตั้งคำถามเล่นๆว่า “อะไรคือสาเหตุหลักในการเลือกซื้อคอนโดของทุกคน?”เชื่อว่าคงมีคำตอบที่หลากหลาย ไม่ว่าจะเป็นในเรื่องของการดีไซน์ ความคุ้มค่าของส่วนกลาง ทำเล และ ความสะดวกสบายแน่นอนว่าปัญหาที่คนเมืองหลวงอย่างเราทุกคนต้องเจอคงหนีไม่พ้น ปัญหา “รถติด” ปัญหายอดฮิตที่กินเวลาชีวิตเราไปเยอะมาก
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ