เป็นอีกหนึ่งข่าวที่เรียกได้ว่าน่าจับตามองเป็นอย่างมาก สำหรับบางกอกซิตี้สมาร์ทเอเจนท์เบอร์ 1 ของไทยในเครือเอพี ไทยแลนด์ สำหรับการมุ่งสู่ การเป็น “พร็อพเพอร์ตี้ เอเจนท์ หนึ่งเดียวในประเทศไทยที่พร้อมให้บริการครบจบในที่เดียว" (THE 1st DIGITAL PROPERTY AGENT ECOSYSTEM) เป็นศูนย์กลางเชื่อมต่อฐานข้อมูลอสังหาริมทรัพย์ทั่วโลก เลยทีเดียว
รียกได้ว่าเป็นอีกหนึ่งทำเลที่ฮอตไม่หยุด ฉุดไม่อยู่จริง ๆ เลยนะ สำหรับ ทำเล "สามย่าน" ซึ่งหลายคนคงพอเข้าใจระดับความร้อนแรงของทำเลี้ดีแบบแทบไม่ต้องอธิบายกันเลยทีเดียว ด้วยความที่สามย่านอยู่ใจกลางเมืองหลวง และ ที่สำคัญยังเป็นย่าน CBD แน่นอนว่าทำเลนี้ล้อมรอบไปด้วยสถานที่ที่(โคตร) สำคัญเพียบ!!
โอ้ยยย ช่วงนี้ไม่ว่าจะหันไปทาไหน ก็มักจะเห็นหรือได้ยินคนบ่นเรื่องเศรษฐกิจอยู่เสมอเลย อย่างว่าแหละ ช่วงนี้มันยุคข้าวยากหมากแพง จะกินจะซื้ออะไรที คิดแล้วคิดอีก นั่งคิดนอนคิด ตลังกาคิด ว่าทำยังไงให้ทุกบาทที่จ่ายไปมันคุ้มค่า
ปี 2019 ยังมีคอนโดที่ต้องต่อคิวอยู่อีกหรือ? ในยุคเศรษฐกิจขาลงเราไม่ได้เห็นภาพเร้าใจแบบนั้นมานานขนาดไหนแล้ว
บอกเลยว่าครั้งนี้เค้าไม่ได้มาเล่นๆ กับ "ออริจิ้น พร็อพเพอร์ตี้” ที่เพิ่งเปิดดีลร่วมทุนกับ “กลุ่มดุสิตธานี” เป็นครั้งแรก เตรียมปั้นคอนโดไฮเอนด์ตรงข้ามตึกคอม ใจกลางศรีราชา ภายใต้ชื่อ “The Hampton Sriracha by Origin and Dusit”
The Creator of Lifestyle Investment สร้างมาตรฐานใหม่ ตลาดอสังหาริมทรัพย์เพื่อการลงทุน
เรียกว่ามองตลาดขาด มีกลยุทธ์ดี เพราะแบรนด์ “ดิ ดั้งเดิม” หรือคุณพี่ ORIGIN เค้าคลอดโครงการออกมาเจาะตลาดกลุ่มใหม่ ชนิดที่ว่าเปิดที่ไหนก็เกลี้ยงแผง
มากันวันนี้เรียกได้ว่าหมีประทับใจม๊ากมาก เพราะมีโอกาสได้มาเยี่ยมชม โรสวูด กรุงเทพ โรงแรมแห่งที่ 27 ของแบรนด์โรสวูด โฮเทลส์ แอนด์ รีสอร์ท ซึ่งเดินหน้าขยายตัวทั่วโลกอย่างต่อเนื่อง และเค้าเตรียมตีตลาดเอเชียตะวันออกเฉียงใต้แล้วนะ
THE ORIGIN Ramintra 83 Station (ดิ ออริจิ้น รามอินทรา 83 สเตชัน)
วันนี้พี่หมีมากระซิบกระซาบ ทำตัวกระมิดกระเมี้ยนบอกชาวดอยแบบแอบๆ เพราะอยากให้ลูกเพจได้ของดีก่อนพวก
ดิ ออริจิ้น สุขุมวิท 105 จะทำให้ความคิดในวัยเด็กของผมเปลี่ยนไปแค่ไหน พร้อมแล้วก็ตามผมไปย้อนวัยกันเลย
preview : THE ORIGIN Phahol - Saphanmai (ดิ ออริจิ้น พหล - สะพานใหม่)
ถ้าจะพูดถึงทำเลสุดฮอตที่ร้อนแรงในช่วงนี้คงจะหนีที่ไหนไปไม่ได้เลยนอกจาก “สำโรง”
หลังจากที่ทางไรมอน แลนด์ จำกัด(มหาชน) เค้าประสบความสำเร็จกับโครงการในซีรีส์ The Lofts Series 4 โครงการที่ผ่านมา ทางไรมอนแลนด์ยังไม่หยุดยั้งอีกทั้งยังมองว่า ตลาดคอนโดระดับลักชัวรี่นั้นยังมีความท้าทาย ทั้งยังมองว่ายังมีแนวโน้มความต้องการจะเป็นของเรียลดีมานด์หรือผู้ซื้อเพื่ออยู่อาศัยจริง ไปจนถึงกลุ่มคนที่ลงทุนในระยะยาว ล่าสุดไรมอนด์แลนด์ได้เปิดตัว The Lofts Ratchathawi (เดอะลอฟท์ ราชเทวี) อีกหนึ่งโครงการในซีรีส์
preview : THE RESIDENCES at Mandarin Oriental Bangkok (เดอะ เรสซิเดนซ์ แอท แมนดาริน โอเรียนเต็ล กรุงเทพฯ)
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ