งานนี้ไม่ต้องรอนานแล้ว สำหรับใครที่กำลังมองหาคอนโดมิเนียมสร้างเสร็จพร้อมอยู่ที่ให้ความเป็นส่วนตัว พร้อมความสะดวกสบายบนทำเลใจกลางเมือง
ไม่รู้ว่ามีใครเล็งโครงการนี้ของแสนสิริไว้หรือเปล่า กับ "The BASE Sukhumvit 50" โครงการภายใต้ความร่วมมือระหว่างแสนสิริและโตคิว คอร์ปอเรชั่น ตอนนี้เห็นว่าเค้าเตรียมพร้อมส่งมอบให้ลูกบ้านแล้วนะ
ใครที่่ผ่านไปผ่านมาแถวทองหล่อน่าจะมีสะดุดตากับตึกทรงแปลกตาที่มีทางเชื่อมกับ BTS ทองหล่ออยู่บ้าง อาคารที่ว่านี้คืออาคาร T-ONE ของคุณ วริษา ภาสกรนที ทายาทคุณตัน ภาสกรนที นี่เอง
เคยเขียนถึงทำเลย่านพระโขนงไปเมื่อไม่นานมานี้เอง แต่สบโอกาสว่า ไหน ๆ ก็มาแล้ว เราก็ต้องสอดส่องให้ครบ ๆ หน่อย เท่าที่หาข้อมูลมาก็ไม่ได้มีแค่โครงการเดียวที่น่าสนใจ
นานๆจะได้สถิตย์อยู่บ้านซะที เห็น “The Pizza” ออกขอบใหม่ สั่งมันเสียเลย อิอิ มันคือ “Super cheese” ที่คาดว่าน่าจะอยู่ยันข้ามปีเลย
วันนี้พี่หมีมีเรื่องราวดี ๆ มาเล่าให้ฟังกัน เพราะวงการอสังหาของเราเค้าเตรียมยกระดับให้ก้าวไกลไปอีกขั้นแล้วนะเออ ด้วยการรวมตัวกันของกลุ่มวงการก่อสร้างมาเป็น “The Connext”
ใครกำลังมองหา "รังนก" ไว้ซุกกายแบบสงบและอบอุ่นในบรรยากาศเป็นส่วนตั๊วส่วนตัวเร่เข้ามาเลยจ้า วันนี้หมีไม่พลาดขอหยิบโปรดีๆ ทำเลสามย่านมาฝากชาวดอยกัน!
ไลบรารี่ เอสเตท รุกเจาะกลุ่มคนเมือง ทุ่มงบ 320 ล้านบาท ปั้นโครงการระดับลักชัวรี่ ภายใต้คอนเซปต์ “START YOUR NOVEL LIFE” กับโครงการ โนเวล เรสซิเดนซ์ ลาดพร้าว 18 (Novel Residence Ladprao 18) จะน่าสนใจแค่ไหนมาดูกัน!
โอ้ยยยย เป็นอีกหนึ่งโครงการที่เอากระเป๋าเงินสั่นไม่ใช่เล่นเลย กับ The Nest จุฬา - สามย่าน ที่แค่เห็นทำเลก็ใจเต้นแล้วนะเอาดี ๆ
หลายวันก่อนมีโอกาสได้ไปเดินส่องแถวๆ ท่าพระ รู้สึกว่าสถานีเปิดใหม่ทั้งหลายนี่เค้าสร้างใหญ่จริงๆ
ปังกันไม่หยุดจริง ๆ ล่าสุดอีกหนึ่งโครงการที่ประสบความสำเร็จสำหรับงานพรีเซลล์ที่ผ่านมา นั่นก็โครงการเดอะ ลีฟวิ่น (The Livin) เพชรเกษม 37 ที่หมีได้ข่าวมาว่ายอดจองในงานนี้ ปังสุด ๆ เพราะปาไปกว่า 85% เลยทีเดียว
ไป 'สามย่านมิตรทาวน์' กันมาหรือยังครับ? ต้องบอกเลยว่าเป็นกระแสสุด ๆ สำหรับโปรเจคต์ยักษ์แห่งนี้ หลังจากนี้ไป ... ทำเล 'สามย่าน' จะเปลี่ยนไปตลอดกาล
เอสซี แอสเสท เพิ่งจะจัดกิจกรรมดีๆ ให้กับครอบครัวทั้งหลายได้เข้าร่วมกันเพื่อสานกิจกรรมในครอบครัว แถมคอนเซ็ปตย์ยังน่าสนใจมากๆ เลย
ถ้าพูดถึงทะเลใกล้กรุงเทพฯ แล้วยากจริงๆ ที่จะไม่พูดถึงพัทยา แต่วันนี้หมีเพิ่งรู้ว่าที่พัทยามีหาดที่สวยสะอาดแถมยังเงียบสงบซ่อนตัวอยู่ในสถานที่ที่เต็มไปด้วยความรื่นเริงบันเทิงใจแบบนี้ซะงั้น
หลายวันมานี้หมีแหงนหน้ามองฟ้าแล้วคิดในใจว่า “เอาล่ะ ฝนตกถล่มยับแน่ๆ คืนนี้” แต่ตอนเด็กๆ คุณครูบอกว่าฝนตกอย่าไปหลบใต้ต้นไม้นะหมี ไม่งั้นหมีจะโดนฟ้าผ่าซี้แหง๋แก๋ชัวร์ๆ
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ