เขาว่าคนไทยไม่รักการอ่าน ไม่จริงหรอกครับ เห็นได้ชัดว่าคนไทยรักการอ่าน แค่ราคาหนังสือมันไม่เหมาะให้คนไทยอยากจะ "รัก" เท่านั้นเอง
ในระยะเวลาไม่ถึง 2 ปีมานี้ ผมว่าเราหลายๆ คนคงได้ติดตามโปรเจกต์ใหม่ๆ จากประเทศ 'ซาอุดิอาระเบีย' ผ่านโปรเจกต์ NEOM ผ่านตากันมาเยอะเลยล่ะครับ ล่าสุดทางด้านของ MARRIOTT INTERNATIONAL เพิ่งทำการลงนามข้อตกลงกับ NEOM ส่ง The Ritz-Carlton Reserve (ริทซ์-คาร์ลตัน รีเสิร์ฟ) โดยโครงการนี้จะตั้งอยู่ใน TROJENA (โทรเยนา) ภูเขาแห่ง NEOM
ล่าสุดทางด้าน RPBW ได้ทำการเปิดตัวการออกแบบศูนย์ศิลปะและนวัตกรรมในเมืองโบกา ราตัน รัฐฟลอริดา ซึ่งความน่าสนใจก็คือเค้าไม่ได้เป็นแค่ศูนย์ศิลปะธรรมดา แต่ที่นี่ยังเป็นเวทีสำหรับแนวคิดใหม่ๆ โอกาสในการโต้ตอบกับ AI อีกด้วย
“ดิ ออเนอร์ โยธินพัฒนา (The Honor Yothinpattana)” โครงการบ้านหรูระดับแฟล็กชิป จาก ASW จับมือ MOTIF ผู้นำเข้าเฟอร์นิเจอร์ลักชัวรีแบรนด์ดังระดับโลก ประกาศความร่วมมือสุดเอ็กซ์คลูซีฟ จัดอีเวนต์ The Honor Yothinpattana x MOTIF ร่วมโชว์เคสหลากหลายเฟอร์นิเจอร์ตกแต่งบ้านจากแบรนด์ดังระดับเวิลด์คลาส 27 - 28 เมษายนนี้
หลังจากสร้างเสียงฮือฮาแก่ชาวโลกจากโครงการ The Line เมืองภายใต้กำแพงยักษ์จากประเทศซาอุดีอาระเบีย ซึ่งโครงการนี้เป็นอยู่ภายใต้โครงการ Neom ซึ่งเป็นโครงการที่ทางซาอุฯ หมายมั่นให้เป็นเมืองใหม่ที่มาจากโลกอนาคตนั่นเอง แต่มันจะหยุดอยู่แค่ The Line ไม่ได้ครับ เพราะขึ้นชื่อว่าเป็นเมืองแห่งอนาคต ความล้ำจะต้องไปสุดกว่านี้ ล่าสุดทาง Neom ส่งอีก Golf Community มาเพิ่มอีก!!
ร้อนๆ แบบนี้ ถ้าได้เครื่องดื่มเย็นๆ สักแก้วดับร้อนนี่บอกเลยว่าสดชื่นมากกกกก ยิ่งถ้าได้เครื่องดื่มสไตล์ไทยๆ นี่แหละตอบโจทย์เลย!!!!
อีกหนึ่งตำนานจาก "Siamese Asset" ที่เลื่อนมานาน ปรับมานาน แต่ไม่ว่ายังไงก็ต้องขึ้นให้ได้ และก็มีแววว่าใกล้จะได้ขึ้นดังหวังแล้วครับ กับ "The Collection Sukhumvit 16"
ภูเก็ตช่วงนี้ก็ฮอตเกิ๊นนน ล่าสุดคอนโด “เดอะไทเทิล เลเจนดารี บางเทา” (The Title Legendary Bang-Tao) โครงการที่ทางASW จับมือ TITLE สามารถกวาดยอดจองแล้วเกินครึ่ง งานนี้เครื่องแรงพร้อมสตาร์ทเปิดตัวโครงการใหม่อย่างต่อเนื่องรับสัญญาณตลาดท่องเที่ยวภูเก็ตเป็นบวก
หลังให้บริการมา 50 ปี "เซ็นทรัล ชิดลม" ก็ได้ฤกษ์ปรับโฉมใหม่ งบลงทุนครั้งใหญ่ 4 พันล้านบาท เป้าหมายสู่การเป็นห้างสรรพสินค้าลักชัวรีภายใต้คอนเซปต์ “The Store of Bangkok” มีอะไรน่าสนใจบ้าง มาดูกันครับ
วงการอสังหาฯ ไทยปีนี้คึกคักแน่นอน เพราะมีการเปิดตัวโครงการอสังหาฯ หลายโครงการเลยทีเดียว หนึ่งในนั้นคือการมาของอภิมหาโปรเจกต์อย่าง 'วัน แบงค็อก' กับปรากฏการณ์ครั้งใหม่ ยกระดับการใช้ชีวิตใจกลางกรุงฯ ชูแนวคิด “The Heart of Bangkok” หรือ “เมืองกลางใจ” พร้อมเผยรายละเอียดธุรกิจรีเทลที่จะสร้างนิยามใหม่ของไลฟ์สไตล์ที่ครบวงจรเป็นครั้งแรก เตรียมเปิดให้บริการไตรมาส 4 ปีนี้!!!
The Aspen Tree นี่ไม่ใช่เล่น ๆ แล้วนะ ล่าสุดจับมือ 2 ศูนย์วิจัยชั้นนำ Baycrest และ Happiness Science Hub by RISC เพื่อนำผลวิจัยประยุกต์ใช้จริงเพื่อสุขภาวะสมองที่ดี และความสุขอันยั่งยืนของวัย 50+ ตอบโจทย์เทรนด์โลกสังคมสูงวัย
"THE ONE SIGNATURE BANGNA - RAMA 9" (เดอะวัน ซิกเนเจอร์ บางนา-พระราม 9) บอกเลยว่าเป็นอีกโครงการที่ใช้ว่า 'หรูหราแต่คุ้มค่า' ได้เลยนะ
โกยแกร่งตั้งแต่ต้นปี กับ "อารียา พรอพเพอร์ตี้" หลังจัดงาน Experience ‘The Signature of Areeya’ สามารถโกยยอดขายกว่า 200 ล้านบาทได้ ภายใน 2 วัน!!
โอ้ยเธอ..คริสปี้ ครีม ส่งโดนัทหน้าใหม่มาอีกแล้ว “The Ultimate of Choco-Banana” เอาใจสาวกช็อกโก้บานาน่า กับโดนัทกลิ่นกล้วยฉ่ำๆ
อีกหนึ่งศูนย์การค้าย่าน 'ศรีนครินทร์' อย่าง 'ธัญญาพาร์ค' ล่าสุดดึงจุดแข็งจากแนวคิด “ESG & Sustainable” สร้าง Retail and office in the park ตอบโจทย์การใช้ชีวิตคนทำงานและผู้มาใช้บริการด้วยสิ่งอำนวยความสะดวก สินค้าและบริการที่หลากหลาย พร้อมเติมเต็มทุกไลฟ์สไตล์ครอบครัวด้วยกิจกรรมสำหรับเด็กและเยาวชนตลอดทั้งปี
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ