สำหรับใครที่รออัพเดตคอนโด "The Tree Victory Monument" ตอนนี้เห็นว่าทางพฤกษาเริ่มเดินหน้าลงเสาเข็มแล้วจ้า
พี่ออริจิ้นของเราติดเครื่องแรง ปั้นโครงการ “Go Together with Origin” ด้วยการประสานงานกับทางกสิกรไทยเพื่อช่วยรกิจโรงแรมโดยเฉพาะเลยครับ
เครือโรงแรม The Standard ประกาศพัฒนาโรงแรมแบรนด์ The Standard แห่งล่าสุดใจกลางสิงคโปร์แล้วครับ ถือได้ว่าเป็นการเดินหน้าขยายการเติบโตในเอเชียอย่างต่อเนื่องเลยนะเนี่ย
Sales Gallery ที่ Chic ที่สุดแห่งหนึ่ง คือ จำลองฟีลของคอนโดให้มาอยู่ในร้านกาแฟ แถมเป็นสาขาของร้านกาแฟชื่อดังจากนนทบุรีด้วย
“ผมเปลี่ยนบทบาทตัวเองจาก “คนกำหนดวิธีทำ” มาเป็น “คนกำหนดกติกาในการทำ” …. ตอนนี้ซื้อที่ดินที่ไหนผมยังไม่รู้เลย โปรดักต์จะออกมาเป็นอะไรผมยังไม่รู้เลย แต่ผมเห็นภาพใหญ่ ผมจะรู้ว่าแต่ละทีมมีสตังค์ไปซื้อที่ดินเท่าไหร่ ผมจะเป็นคนกำหนด”
มีซีรีส์เก่ามาแนะนำครับ ผมเคยดูเมื่อ 2-3 ปีก่อน ตอนนี้มาลง netflix ละ >>> The Good doctor ตอนนั้นดูเพราะเห็นว่า ผู้สร้างเดียวกับ House (เป็นซีรีส์เกี่ยวกับหมอที่สนุกมาก แนวสืบสวน (โรค) ชื่อหมอ House ล้อมาจาก Home >> Sherlock Holmes)
พี่สิบหมื่นเรายังปังไม่หยุด หลังจากส่งแบรนด์คอนโด Segment เริ่มต้นราคาสบายกระเป๋า อย่าง "The Muve" บุกตลาด ล่าสุด Sold Out รวดเป็นโครงการที่ 2 ตอกย้ำความฮอตของแบรนด์ The Muve เป็นอย่างดี
อัพเดตโครงการ "The Strand Thonglor" กันบ้างครับ ตอนนี้โครงการคอนโดมิเนียมระดับอัลตร้าลักชัวรีตัวนี้ขึ้นแท่นคอนโดฯ ติดรางวัลแล้วนะ
จะว่าไปแล้ว Apple Store แต่ละสาขานั้นมีเอกลักษณ์โดดเด่นตามพื้นที่ตั้งจริงๆ นะครับ คล้ายๆ กับร้านกาแฟเงือกนั่นแหละ ที่แต่ละที่จะมีการออกแบบที่โก้เก๋ต่างกันไป
ผมยอมรับเลยครับ “THE MUVE” ของคุณเศรษฐาเค้ากระแสดีเกินคาดจริงๆ วันนี้มีอัพเดตยอดขายล่าสุดกันอีกแล้ว!
นาทีนี้คงไม่มีแบรนด์ไหนมาแรงเท่า "The Muve" คอนโดแบรนด์ใหม่จากพี่สิบหมื่น กับการชูจุดขายกับคอนโดราคาเบาหวิว ที่พวงท้ายมาด้วยยี่ห้อ แสนสิริ แบบนี้บอกตามตรงครับว่าตอนเห็นราคาเริ่มต้นนี่ผมแทบจะต้องขยี้ตาอ่านใหม่เลยทีเดียว
ลุยต่อเรื่อยๆ นะครับ สำหรับทางฝั่ง "ไรมอน แลนด์" ที่ล่าสุดเห็นว่าปรับภาพลักษณ์ใหม่ Sales Gallery โครงการ TAIT Sathorn 12 หลังจากที่ประสบความสำเร็จจากการปิดการขาย "The Lofts Silom" ไปได้ไม่นาน
นาทีนี้คงไม่มีแบรนด์คอนโดแบรนด์ไหน ฮอตถล่มทลายเท่ากับแบรนด์ The Muve จากพี่สิบหมื่นแล้วล่ะครับ หลังจากประกาศ Sold Out เดอะ มูฟ เกษตรฯ ไปไม่นาน ล่าสุดมาตอกย้ำความฮอตอีกครั้งของแบรนด์ ด้วยการส่งมิติใหม่ของโชว์ยูนิต เปิดให้ชมห้องตัวอย่างของโครงการ “เดอะ มูฟ ราม 22” งานนี้ใครเล็งไว้ อย่าพลาดเลยฮะ!!
"Park Silom" คว้ารางวัล Property of the Year 2020
friends เป็นซีรี่ส์ตปท. เรื่องแรกที่ผมดูเลย เมื่อก่อนต้องรอทาง ‘UBC’ ทุกวันจันทร์ ประมาณ 2-3 ทุ่ม วีคนึงมีไม่กี่นาที
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ