MQDC ลงนามขายบิ๊กล็อตโครงการ "วิสซ์ดอม เดอะฟอเรสเทียส์ มายโทเปีย" ให้ Super Siam Realty มูลค่า 3,000 ล้านบาท!!!
ต้องยอมรับว่า ตั้งแต่เจ้าสัว CP หอบเงินมาลงทุนโค-ตะ-ระบิ๊กโปรเจคมูลค่านับหมื่นล้าน ทั้ง ICONSIAM , ICS และ รถไฟฟ้าสายสีทอง
ผมรู้ว่า ทุกคนรู้ถึงการมาของ "Central Siam Square" หรือก็คือ "Block A" อันแสนโด่งดังแล้วแน่นอน
ช่างเป็นคอนโดที่เหมาะกับคนเห็นแก่กินอย่างพวกผมยิ่งนัก 555 จะหันซ้ายหันขวา ก็คราคร่ำไปด้วยร้านของกินเด็ดๆ เรียงกันเป็นแถว
อีกหนึ่งตำนานจาก "Siamese Asset" ที่เลื่อนมานาน ปรับมานาน แต่ไม่ว่ายังไงก็ต้องขึ้นให้ได้ และก็มีแววว่าใกล้จะได้ขึ้นดังหวังแล้วครับ กับ "The Collection Sukhumvit 16"
เปิดตัวมาก็นาน แต่กว่าจะใช้เวลาฟอร์มให้เข้าที่ก็หลายปีทีเดียวครับ
งานนี้เป็นงานที่ผมบังเอิญมาเจอครับ เป็นงานที่รวมเอารถคลาสสิกสัญชาติอเมริกัน ที่เราหลายคนเคยเห็นแต่ภาพกันมาตั้งแต่เด็ก แต่ตอนนี้เค้าเอามาจอดให้เราได้เห็นแบบของจริงๆ ถึง 9 คัน ที่ River Park ชั้น G ศูนย์การค้า ICONSIAM นี่เอง
ไม่อยากนึกถึงตอนดึกๆเลย ใจเย็นๆนะ ลอยกันได้ยันเที่ยงคืน!
ไม่ได้เปิดมา 4 ปี กลับมาทั้งทีก็ต้องทำเลปังๆ แบบนี้แหละ ตรงข้าม ‘Iconsiam’ แล้วก็ต้องตั้งชื่อให้มันคล้องกันสักหน่อย ‘Rhythm Charoennakhon ICONIC’
‘กินมาม่ายังไงให้หมดไป 2 พัน!’ ใครบอกว่าสิ้นเดือนต้องพึ่ง ‘มาม่า’ สงสัยใช้ไม่ได้กับร้านนี้! มันคือ Craze Mama ร้านที่อยู่ใน icon siam เข้าใจว่าเป็นร้านของ ‘มาม่า’ เอง ที่มาเปิดทำเมนูแบบอลังการงานสร้าง เช่น หม้อไฟ, Lobster หรือ เมนูอื่นๆ ด้วย
เหล่าสาวก Frozen ต้องไม่พลาดมาชักภาพแล้วนะ
การตลาด NF เจ๋งจริงๆ
ส่วนกลาง grand อลังการ สมกับเป็น ‘The Address’ โครงใหม่ ในรอบ 10 ปี!
แวะไปทำธุระแถวราชดำริ ระหว่างผ่าน "Anantara Siam" เพิ่งนึกขึ้นได้ว่าด้านหลังเค้าเคยมีข่าวแว่วมาว่าจะสร้างโครงการส่วนต่อขยายเมื่อหลายปีก่อน
เกียมหมุนได้เลยพวกนาย!! "Gashapon Bandai Official Shop" ร้านกาชาสุดปัง!! จากญี่ปุ่นมาเปิดที่ไทยแล้ว!! ไม่ต้องไป CF พ่อค้า แม่ค้า ที่หมุนมาอัพราคากันแล้วครับ ไปหมุนกันเองเลยที่ ชั้น 1 SIAM CENTER ที่นี่เค้าเป็นร้านกาชาลิขสิทธิ์แท้นะครับ คุณค่าทางจิตใจจัดเต็ม
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ