จัดโปรโมชั่นรับซัมเมอร์แล้วนะสำหรับทางโกวศุ กับแคมเปญ “Supalai Summer Hot Deals” รวมโซนรังสิต-ลำลูกกา-ปทุมธานี-อยุธยา กับทาวน์โฮมสไตล์โมเดิร์นมัดรวมมาไว้ให้ในที่เดียว!
โกวศุเปิดตัวแอปพลิเคชันแล้วคร้าบบบ เป็นแอปฯ ชื่อจำง่ายๆ “SUPALAI SABAI” รุกบริการเบ็ดเสร็จครบวงจร บริการสมบูรณ์แบบด้วยแอปฯ เดียวไปเล้ยยย
ที่อยู่อาศัยที่ดีก็ต้องออกแบบมาจากผู้อยู่อาศัยจริงเนี่ยแหละเนอะ ซึ่งหนึ่งในบรรดาผู้อยู่อาศัยที่โดดเด่นน่าจับตาก็ต้องยกให้กับคนรุ่นใหม่ ที่จะเป็นผู้อยู่อาศัยจริงๆ ในอนาคตอันใกล้นี้
"โห อย่างกับ Low rise แถวสุขุมวิทตอนต้นเลย!!" เป็นคำที่หล่นออกมา ทันทีที่ผมย่างก้าวเข้าไปภายในอาณาเขตของโครงการ "Supalai Prime Rama 9"
preview : SUPALAI ORIENTAL Sukhumvit 39 (ศุภาลัย โอเรียนทัล สุขุมวิท39)
เป็นโครงการที่เตะตาผมทุกครั้ง ในขณะที่ขับรถบนทางยกระดับจตุรทิศมุ่งหน้าไปหาของอร่อยๆ แถวเลียบด่วนรามอินทรา ขนาดคุณภรรยาที่ปกติไม่ค่อยสนใจเรื่องคอนโดเท่าไร ยังอดถามผมไม่ได้ว่าโครงการนี้มีชื่อเสียงเรียงนามว่ากระไร?
ปี พ.ศ. 2449 พระยาอินทราธิบดีสีหราชรองเมือง (ม.ร.ว.ลพ สุทัศน์), พระยาพิพัฒโกษา (เซเรสติโน ซาเวียร์), พระยานรฤทธิ์ราชหัช (ทองดี โชติกเสถียร) และพระยานรนารถภักดี (สุด บุนนาค) รวมถึงหลวงมนัศมานิต (เถียน โชติกเสถียร) ได้ร่วมกันซื้อที่ดินระหว่าง ‘ถนนสุรวงศ์’ กับ ‘คลองผดุงกรุงเกษม’
ในฐานะที่เคย "ชมเชย" โครงการ "Supalai Park สถานีตลาดพลู" เมื่อเกือบ 3 ปีที่แล้ว ตอนนี้โครงการก่อร่างสร้างตัวเสร็จ พร้อมให้เก็บกระเป๋า ย้ายเข้ามาสร้าง "สภาวะล้มตัว" ที่เตียงนอนได้แล้ว อิอิ
น่าจะนับได้ว่า "SUPALAI LOFT สาทร-ราชพฤกษ์" เป็นหมากตาแรกของ "ยี่ห้อใหญ่" ที่ส่งลงมาเขย่าตลาดในช่วงหลังโรค covid-19 เลยนะ ในขณะที่ ยี่ห้อเล็ก ยี่ห้อใหญ่ เจ้าอื่น กำลังลดถล่มทลาย ล้างคลังกันอย่างสนุกสนาน
ผมไม่ค่อยได้ผ่านไปทางเขตดุสิตเท่าไรนัก แต่ก็พอรู้มาว่าฝั่งนั้นมีโครงการของศุภาลัยเตรียมขึ้นอยู่
หลังจากที่ห่างหายจากการพาทุกคนไปส่องทำเลมาสักพัก ประกอบกับช่วงนี้ที่เป็นช่วงที่ยังต้องเฝ้าระวังเรื่องของสถานการณ์โควิด-19 อยู่ เหล่าคอนโดเลยเงียบ ๆ เหงา ๆ ไม่มีเปิดโครงการเปิดใหม่มาให้ผมพาไปส่องกันเท่าไหร่
แหม ตอนนี้งัดออนไลน์กันมารัวๆ ไม่รู้เพราะป้องกันโควิดหรือเพราะลูกค้าโอนไวโอนเก่งก็ไม่รู้แฮะ
เรียกว่าเดินเครื่องเตรียมโปรโมชั่นรับไตรมาส 2 อย่างรวดเร็วเลย สำหรับทาง "ศุภาลัย" ที่อัดโปรโมชั่นแรงชื่อย๊าวยาว “Supalai 2020 แจก Double ลด Double”
ไม่คิดว่า...ไปชมโครงการแล้วจะรู้สึกชอบขนาดนี้ แบรนด์ใหม่ของ 'ป้า' ที่ทำให้ 'ศุภาลัย' กลายเป็น 'อปป้า' ดูชิค ดูเก๋ เข้าใจแหละว่าบ้านตัวอย่างก็ต้องทำให้สวย แต่มันคือ ไกด์ไลน์ในการแต่งบ้านตามโครงการที่ขาย ถ้าแบบบ้านไม่ซัพพอร์ตก็ทำให้สวยขนาดนั้นไม่ได้หรอก ท้าให้ไปชมโครงการเลย ถ้าไม่ประทับใจก็ ....... บอก 'อปป้า' เค้าก็แล้วกัน อิอิ
เมื่อวันหยุดที่ผ่านมาผมได้มีโอกาศไปเยี่ยมเยียนโครงการแนวราบจากศุภาลัยกันถึงโคราช เลขอทำมินิรีวิวสั้น ๆ มาฝากเพื่อน ๆ ติดดอยด้วยละกัน 5555
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ