ขับเคลื่อนพลังงานสะอาดสู่สังคมสีเขียวกันต่อกับทาง "ศุภาลัย" ที่ทางนี้หนุนโมเดล Grow Green เดินหน้าติดตั้งโซลาร์เซลล์ เพื่อผลิตพลังงานทดแทนใช้ในอาคารศุภาลัย แกรนด์ ทาวเวอร์ สำนักงานใหญ่ครับ
เมื่อช่วงปีก่อนมีข่าวว่า "Supalai Parc เอกมัย - พัฒนาการ" ตอนนั้นผมเองก็ยังไม่รู้เลยว่าพิกัดโครงการนั้นอยู่ตรงไหน?
คอนโดริมแม่น้ำเจ้าพระยา ต้องยอมรับจริงๆ ว่ากลายเป็นทำเลอมตะที่หลายๆ คนอยากจะครอบครองตั้งแต่อดีตจนถึงปัจจุบัน ล่าสุดกับอีกโครงการคอนโดริมแม่น้ำเจ้าพระยาจากโกวศุ ที่พร้อมให้ทุกคนได้สัมผัสกันอีกครั้งกับงาน “SPECIAL EVENT” กับ "ศุภาลัย ริวา แกรนด์" วันที่ 25 - 26 กุมภาพันธ์ นี้
ทำพื้นที่ใต้บันได ประหนึ่งโชว์รูมเล็กๆ!! ยังเป็นไอเดียของ “ป้าศุ” ที่ออกแบบมาเพื่อเป็นตัวอย่าง ที่ผมชอบเสมอนะ ทำให้บ้านมันดูมีพื้นที่มากขึ้น ไม่แลดูอึดอัด
ปีนี้โกวศุเปิดเตรียมตัวโครงการถึง 37 โครงการใหม่ มูลค่า 41,000 ล.!! สูงที่สุดที่เคยเปิดมา ซึ่งหนึ่งในนี้ก็มีตัวหนึ่งครับที่ผมแอบหมายตาเอาไว้ นั่นก็คือตัวโครงการ "Supalai Grand Essence Arun Amarin" นั่นเองครับ!!
เป็นการแต่งห้องที่เหมือนบินไปทำศัลยกรรมที่เกาหลี!!! แทบจำไม่ได้!! เปลี่ยนยันพื้น (ปูใหม่ เป็นลายก้างปลา ดูหะรูหะราขึ้นเยอะ) แต่งไปร่วม 4 ล้าน!!! ซึ่งที่ทำขนาดนี้ได้ก็เพราะได้ห้องราคาดี แถมวิวแม่น้ำ (โกวศุ ริว่า) แต่แต่งขนาดนี้ คงอยู่เองแหละเนอะ .... นี่มันบ้านชัดๆ ไม่ใช่คอนโดแร้ววว
เท่าที่ดูคือ คนมาเรื่อยๆอย่างต่อเนื่องนะ และส่วนใหญ่มักจะควักเงินมาจองกันทั้งนั้น
โฮมออฟฟิศ ที่มีระยะห่าง MRT ท่าพระ อินเตอร์เชนจ์ แค่ 600 กว่าม. เท่านั้น! แถมเป็นฝั่งที่มี “ขา” เป็นบันไดเลื่อนด้วยนะ ใครอยากออกกำลังขา อาจขุ่นเคืองบ้าง 555
แคะกระปุกนับเหรียญรอกันได้เลยครับ 11.11 นี้โปรปังขนมาเพียบ โกวศุของเราก็เช่นกันปล่อยแคมเปญ SUPALAI x SHOPEE 11.11 Big Sale ลดใหญ่มาก!!!
ก่อนปี 2554 ผมเข้าไป Sales Gallery ที่โครงการนี้ถึง 4 รอบ ตั้งแต่ Pre-Sale จนกระทั่งสร้างเสร็จพร้อมอยู่
พร้อมเข้าอยู่ได้แล้วววนะ "SUPALAI CITY RESORT Charan 91" โครงการที่หาญกล้า เปิดแผงขายไป เมื่อช่วง 2 ปีที่แล้ว ปีที่แทบไม่มีโครงการเปิดใหม่ แต่ "ป้าศุ"กลับกล้าหงายการ์ดพร้อมรบ แสดงถึงความมั่นใจในโครงการนี้ไม่น้อย
ตอนอยู่ NIDA เคยเรียน Case Study ของร้านขาย Hardware ในอเมริกา ว่าเค้าใช้ 'เส้น' ในการกำหนดเส้นทางเดินของลูกค้าในร้าน
ใครกำลังหาคอนโดราคา 7 หมื่นกว่าๆ ต่อตารางเมตร ห่างรถไฟฟ้าระดับ 300 เมตร Space เยอะ ลมดี สีเขียวทาทาบโครงการ ตามมาอ่านบรรทัดถัดไปโดยพลัน
"โหย เดี๋ยวนี้ถึงขนาดทำสวนน้ำเล็กๆ เป็นส่วนกลางแล้วรึ" คุณบี หล่นความเห็นอย่างตื่นเต้น หลังได้มายลสระว่ายน้ำเด็กของโครงการ "Supalai Veranda รามคำแหง"
‘ที่ที่สวยที่สุดในโลกนี้มี 2 ที่ คือ แม่ริม กับ Tuscany’ ดร.ประทีปหล่นประโยคที่เป็นที่มาของโครงการ ‘Supalai Tuscany Valley’ ที่เชียงใหม่
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ