เดี๋ยวนี้ไอเดียธุรกิจบอกรับสมาชิก หรือ Subscription Model กลายเป็นจุดเปลี่ยนที่น่าสนใจสำหรับผู้ประกอบการอสังหาฯ ถือเป็นรายได้ใหม่ที่น่าสนใจมากเลยครับ
ก็พอเข้าใจได้ว่า "THE STAGE Mindscape" น่าจะขายดี แต่ก็ไม่นึกว่าจะขายดีถึงขั้นตัดสินใจเปิดเฟส 2 แบบนี้
ล่าสุดในเมืองเฉิงตูเค้ามีมิวเซียมแห่งหนึ่งที่ชื่อว่า "Chengdu Science Fiction Museum" ที่เปิดตัวต้อนรับการเป็นเจ้าภาพงาน "World Science Fiction Convention" หรือ CHENGDU WORLDCON 2023 ที่นี่ถูกสร้างให้เป็นพิพิธภัณฑ์ที่รวบรวมความทันสมัย ราวกับอยู่ในโลกอนาคต ซึ่งทุกอย่างเหมือนหลุดมาจากหนัง Sci-Fi
ตอนนี้ทาง SCG จับมือกับ SC ASSET แล้ว ผู้นำการส่งมอบ Living Solutions สินค้าคุณภาพมาตรฐานสูงเพื่อทุกเช้าที่ดี นับเป็นรายแรกที่ร่วมเดินหน้าส่งนวัตกรรม "SCG Active AIR Quality" ครับ
ใครจะต้านไหวกันล่ะ!! สำหรับทางด้านของ SC ล่าสุดส่งความปังปิดปี 65 ด้วยการทำสถิติสูงสุดทั้งในด้านของยอดขาย รายได้ และกำไรสุทธิ โดยมีรายได้รวม 21,685 ล้านบาท เติบโต 11% (YoY)!!
ไม่ได้มางานแถลงแผนเมเจอร์หลายปี ปีนี้มีโอกาสได้ร่วมงานแถลงแผนการดำเนินงานของเค้าอีกครั้ง ซึ่งต้องบอกเลยว่าปีนี้เป็นอีกปีที่พิเศษมากๆ ของทางเมเจอร์ครับ เพราะปีนี้เป็นปีที่เมเจอร์บุกตลาดอสังหาหนักมาก!! ซึ่งปีนี้เค้าจะเปิดโครงการใหม่แบบ All Time Highถึง 7 โครงการ มูลค่ากว่า 14,700 ล้าน
เปิดประเทศเต็มรูปแบบแล้ว นักท่องเที่ยวต่างชาติก็กลับมาเช่นเดียวกัน ตอนนี้ทาง Ascott ก็ออกมาเผยว่าทราฟฟิกโรงแรมย่านทองหล่อดีมานด์ล้นทีเดียว
ถือเป็นอีกปีที่ SC แกร่งจริง! เพราะสามารถทำยอดขายได้ทะลุเป้าที่วางไว้ แถมแตะนิวไฮทั้งฝั่งแนวราบและยอดขายรวม
เรียกได้ว่ามองเกมขาดมาก่อนกาลจริงๆ ครับสำหรับ "เอสซี แอสเสท" ถ้าคออสังหาได้ตามข่าวจะรู้ว่าทางเอสซีเค้าเน้นพัฒนาบ้านหรูมาสักพักใหญ่ๆ แล้วนะ ซึ่งบอกเลยว่าเป็นการจี้ถูกจุดจริงๆ เพราะถึงจะมีสถานการณ์ที่สั่นคลอนอสังหาตลาดบ้านหรูไม่เคยหวั่น ล่าสุดทางเอสซีเผยว่าเมื่อปี 65 ที่ผ่านมาสามารถดันยอดขายรวมสูงสุดเป็นประวัติการณ์ 24,468 ล้านบาทสมมงผู้นำตลาดบ้านเดี่ยว No.1
อีกหนึ่งพันธมิตรที่น่าจับตามองคือ ทางศูนย์วิจัยและนวัตกรรมเพื่อความยั่งยืน หรือ RISC เพิ่งลงนามบันทึกข้อตกลงความร่วมมือกับ "คลิกนิก เฮลท์" หรือ Clicknic ไปหมาดๆ
สำหรับ SC Asset เองก็เป็นอีกหนึ่งองค์กรที่เติบโตควบคู่ไปกับความใส่ใจสิ่งแวดล้อมนะ อย่างล่าสุดก็ได้จับมือกับสองพันธมิตรธุรกิจชั้นนำมาตอกย้ำส่วนนี้เพิ่มเหมือนกัน
อากาศเย็นๆ ถ้าได้ไปนั่งฟังเพลงเพราะๆ เค้าเสียงดนตรีน่าจะฟินไม่น้อยครับ คริสมาสต์นี้ใครไม่รู้จะไปไหน SC Asset เค้าจัดจัดกิจกรรมเอาใจเอฟซี บอย - นภ แฟมิลี่ คอนเสิร์ต ตอน Back to The90’s Sunflower Landmark by SC Asset ไปเบ่งบานกลางคอนเสิร์ต พร้อมกิจกรรมสนุกๆ
เอาล่ะ ว่าที่สมาชิกตระกูล SCOPE ตัวใหม่ล่าสุด ปักหมุดอยู่ในซอยสุขุมวิท 23 เพื่อนบ้าน MUNIQ แถมทรงตึกแปลกตามากทีเดียว
เหล็กเส้นที่ส่งเสริมความยั่งยืนและใส่ใจสิ่งแวดล้อม... อันนี้น่าสนใจมากจริงๆ ฮะ ล่าสุดทางฝั่งของ SC เค้าจับมือกับ Tata Steel คือการนำเอาเหล็กเส้นที่มีขั้นตอนการผลิตที่ใส่ใจสิ่งแวดล้อมมาใช้ในโครงการระดับลักซ์ชัวรี่ทั้ง 3 แห่งของทาง SC
SCG HOME นี่เปิดมิติใหม่เรื่อย ๆ เลยครับ เห็นว่าตอนนี้ “MY Home” แอปพลิเคชันคู่ใจคนรักบ้านของเค้ามีฟีเจอร์ใหม่ เติมความครบเครื่องเรื่องจัดการงานบ้านด้วย
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ