เป็นปีที่มาแรงจริง ๆ สำหรับพี่ใหญ่ตลาดอสังหาอย่าง "เอสซี แอสเสท" (SC Asset) ที่ล่าสุดเค้าออกมาบอกยอดผลดำเนินงานได้โดดเด่นสุด ๆ
ใกล้เข้ามาแล้วสำหรับการเปิดสถานีรถไฟฟ้า Bts ส่วนต่อขยายสายสีเขียว ที่จะได้นั่งกันยาว ๆ ไปถึงมหาวิทยาลัยเกษตรศาสตร์กันเลยทีเดียว ต้องบอกเลยว่าคอนโดผุดกันเพียบ ซึ่งหนึ่งในโครงการที่พูดถึงในวันนี้ก็มาพร้อมรถไฟฟ้าเช่นเดียวกัน นั่นคือ Centric Ratchayothin (เซ็นทริค รัชโยธิน) นั่นเอง
ใกล้สิ้นปีก็มีโครงการใหม่ๆ ประกาศกันเพียบเลย ทาง SC เองก็ไม่น้อยหน้า เห็นบอกว่าช่วง 9 เดือนแรกที่ผ่านมา กลุ่มบ้านดี่ยว SC มีการเติบโตแข็งแกร่งสุด โดยเฉพาะระดับราคา 8-20 ล้านบาท เติบโตเกือบ 50% แน่ะ
หลังจากปล่อยให้เจ้าอื่นเค้าเปิดตัว Travel Card กันมามากมายหลายเจ้า ล่าสุดธนาคารสีเขียวอย่าง KBank ก็ปล่อย Travel Card ออกมาชิงใจลูกค้ากันตามคาด
เอสซี แอสเสท เพิ่งจะจัดกิจกรรมดีๆ ให้กับครอบครัวทั้งหลายได้เข้าร่วมกันเพื่อสานกิจกรรมในครอบครัว แถมคอนเซ็ปตย์ยังน่าสนใจมากๆ เลย
แชมเบอร์ส อ่อนนุช สเตชั่น (Chambers On Nut Station) นี่คือหนึ่งในคอนโดที่ผมรอคอยมากที่สุดในรอบปีที่ผ่านมา เหตุผลก็คือ เป็นโครงการของ "SC Asset" ที่รู้กันอยู่ว่าทำคอนโดได้สวยที่สุดเจ้านึง และ ทำเล ห่าง "BTS อ่อนนุช" แค่ 230 เมตร สิ่งที่ลุ้นต่อมาก็คือ ราคา เพราะโดยปกติ คอนโดทำเลกลางเมืองของเจ้านี้ราคาไม่ธรรมดา
เป็นอีกหนึ่งแคมเปญโฆษณาน่ารักๆ ที่พี่หมีอยากจะหยิบยกมาฝากทุกคน Homes for All Birds บ้านสบาย...สบาย สำหรับทุกคน จาก เอสซี เอสเสท นั่นเอง
อีกหนึ่งข่าวคราวที่พี่หมีจพนำมาฝากเพื่อนๆในวันนี้ เป็นข่าวจาก เอสซี แอสเสท คอร์ปอเรชั่น จำกัด (มหาชน) นั่นเอง หลังจากที่ช่วงครึ่งปีแรกเค้าได้เป็นผู้นำบ้านหรูในระดับราคา 20 ล้านบาทขึ้นไปแล้ว ล่าสุด SC ยังมีอีกหนึ่งโครงการใหม่ที่น่าสนใจ พร้อมเสิร์ฟอีกแล้วจ้า
น่าจับตามองเป็นอย่างมาก หลังจากที่ บริษัท เอสซี แอ สเสท คอร์ปอเรชั่น จำกัด (มหาชน) หรือ SC เปิดเผยว่า บริษัทได้มีการกระจายความเสี่ยงธุรกิจด้วยการเข้าลงทุนซื้ออพาร์ตเมนต์ในบอสตัน ประเทศสหรัฐอเมริกา มูลค่าลงทุนราว 25 ล้านดอลลาร์สหรัฐ ซึ่งปัจจุบันโครงการดังกล่าวอยู่ระหว่างการปรับปรุงคาดว่าจะส่งมอบโครงการได้ในช่วงไตรมาส 4/2562
ใส่ใจกันทุกรายละเอียดเลยสำหรับเอสซี แอสเสทที่นอกจากเค้าจะใส่ใจทุกโครงการอย่างขั้นสุดแล้ว ล่าสุดเค้าก็ยังใส่ใจกับการได้รับบริการของลูกค้า
เอสซี แอสเสท นำเทรนด์กว่าใครอีกแล้ว ล่าสุดก็ตอกย้ำสู่การเป็นผู้นำ Living Solutions Provider ร่วมแนะนำฟีเจอร์ใหม่ล่าสุด “Rue Jai Subscription”
สำหรับปี 2562 SC ตั้งเป้ารายได้ 19,000 ล้านบาท เติบโต 22% แบ่งสัดส่วนแนวราบ-แนวสูง-เพื่อเช่า ในสัดส่วน 60-35-5
SC Asset ร่วมกับ Muvmi เปิดจุดบริการเรียกรถไฟฟ้าผ่านแอปพลิเคชั่นรูปแบบใหม่ใส่ใจสิ่งแวดล้อม พร้อมตอบโจทย์สู่การเป็น Living Solutions Provider
เพราะ SC เชื่อว่า “ People” หรือ บุคลากร คือทรัพยากรสำคัญสุดสำหรับการขับเคลื่อนองค์กร และ เพื่อมุ่งสู่เป้าหมายเดียวกัน คือ การเป็น Living Solutions Provider
พี่เอสของพี่หมีปีนี้เค้าลุยหน้าฝ่ากระแส LTV กันเลย เพราะล่าสุดพี่เอสเค้าเผยมาแล้วว่าปีนี้ลุยเปิดใหม่ 12 โครงการ มูลค่ารวมก็ไม่ใช่น้อย ๆ เล่นใหญ่จัดเต็มไปมากกว่า 22,700 ล้านบาท
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ใครฝันอยากลองคอสเพลย์เป็นผู้ปกครองระบบศักดินา เจ้าของปราสาท หรือท่านโชกุนจ้าวแคว้นของญี่ปุ่น วันนี้กำเงิน 3 แสนบาทไป ก็ได้สัมผัสประสบการณ์เลอค่านี้แล้วครับ
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย