รักลูกบ้าน รักการเมือง แล้วยังรักสิ่งแวดล้อมอีกด้วยแหะ แสนสิริสานต่อพันธกิจด้านความยั่งยืน ชวนปลูก “หนึ่ง” ให้ถึง “แสน” เพื่อเติมความสุขด้วยพื้นที่สีเขียวที่บ้านและคอนโดเพื่อโลกที่ยั่งยืน กับ “Sansiri Tree Day ปีที่ 2”
ปักธงเบอร์หนึ่งของการเป็น “อสังหาฯ ผู้นำบริการทุกช่วงการอยู่อาศัย” กันแล้ว สำหรับทาง "แสนสิริ" ที่ยิงยาวเรื่องการพัฒนาเสริมแกร่งรอบด้านเลย
อย่างที่พวกเราทราบกันดีอยู่แล้วว่าเมืองที่ดีควรมีพื้นที่สีเขียวที่มีคุณภาพในปริมาณที่เหมาะสม และสามารถเข้าถึงได้สะดวก
ครบเครื่องจริง ๆ เลลยแหะสำหรับ พลัส พร็อพเพอร์ตี้ ที่เดินหน้าสานต่อพันธกิจยกระดับ Sansiri Security System ให้ครอบคลุมมาตรฐานความปลอดภัยแบบ 360 องศา
ด้านแสนสิริเองก็ยังคงไม่หยุดกับการทำงานในแง่ของความเป็นธุรกิจอสังหาริมทรัพย์รักษ์โลกจริงๆ
โชว์สเต็บกันอีกแล้วสำหรับพี่ใหญ่อย่าง “แสนสิริ” ที่ล่าสุดเเดินหน้าโชว์แนวคิด Sansiri : Made for Life, Made for Well-Being
พี่หมีคิดว่าอีกไม่นาน เราคงจะได้กลับมาใช้ชีวิตปกติกันแล้วล่ะ เท่าที่ตาม ๆ ข่าวมา ดูเหมือนรัฐบาลจะผ่อนคลายนโยบายมาบ้างแล้ว บวกกับจำนวนผู้ติดเชื้อก็น้อยลงทุกวัน ล่าสุด "พี่แสน" เตรียมเปิดตลาดแบบใหม่ ที่มาในตลาดสไตล์ Social Distancing กับ Sansiri Care Market
ยังต้องใส่ใจกันอย่างต่อเนื่องจริง ๆ สำหรับสถานการณ์วิกฤติ "โควิด-19" ที่สร้างผลกระทบไปทั่วทุกส่วนเลยจริง ๆ
ตอนนี้หลาย ๆ ภาคส่วนออกมาช่วยเหลือประชาชนในภาวะการระบาดของเชื้อไวรัสโควิด-19 กันเยอะมากขึ้นนะ อย่างวงการอสังหาเองหมีเองก็เห็นข่าวอยู่บ่อย ๆ เลย
หลังจากเมื่อปีที่แล้วมีข่าวความร่วมมือกันครั้งยิ่งใหญ่ระหว่าง "แสนสิริ" กับ "อาวดี้ ประเทศไทย" ที่มีพันธกิจแนวคิดขับเคลื่อน เปลี่ยน 3 ด้านเพื่อโลกสีเขียว AUDI x SANSIRI Strategic Partnership “Dare to Change” แล้ว ตอนนี้เค้ารับมอบรถยนต์พลังงานไฟฟ้ากันแล้วนะ
ในช่วงที่ผ่านมา ต้องยอมรับจริง ๆ เลยว่าทางแสนสิริ ถือเป็นอีกดิเวลลอปเปอร์ที่ให้ความสำคัญกับเรื่องสุขภาพ และ โดยมีการเปิดพื้นที่โครงการบางส่วนให้มีพื้นที่ในการปลูกผักสีเขียว ส่งเสริมสุขภาพ ให้แก่ลูกบ้าน อย่างช่วงกลาง ๆ ปีหมีเคยมีโอกาสไปดูแปลงผักของเค้าด้วยนะ ซึ่งทางแสนสิริเค้าก็เปิดอยู่เรื่อย ๆ เลยนะ
วันนี้เรามีกิจกรรมดี ๆ จากพี่สิบหมื่นมาเล่าให้เพื่อน ๆ ชาวดอยได้ติดตามกันอีกแล้วจ้า
แค่นอนอยู่บ้านสบาย ๆ ก็ช็อปโครงการดี ๆ จากแสนสิริได้ แถมช่วงนี้ 11.11 วันก็ดี โปรก็เด็ดอีกด้วยนะเออ
เป็นพาร์ทเนอร์ที่แข็งแกร่งจริงๆ สำหรับ "บีทีเอส-แสนสิริ" ที่ครั้งนี้เค้ามาเพื่อตอกย้ำความแข็งแกร่งพันธมิตรทางธุรกิจกันอีกแล้ว
แสนสิริ ตอกย้ำความเป็นผู้นำด้าน Green และ Well-Being ของวงการอสังหาฯ ไทยอีกแล้วจ้า ล่าสุดจับมือกับ พลัส พร็อพเพอร์ตี้ สร้างพื้นที่ส่วนกลางให้เป็น Sansiri Backyard @Sansiri Projects ด้านการปลูกผักปลอดสาร ส่งต่อพื้นที่สีเขียวให้ชุมชน งานนี้บอกเลยว่าน่าสนใจมากๆ มาดูกันเลยดีกว่า
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ