ได้เวลาเปิดตัวโครงการ "Rangsit Business Park" ออฟฟิศแห่งใหม่ บนสุดยอดทำเลเปี่ยมศักยภาพ "Future City Rangsit" เส้นทางประตูการค้าเชื่อมต่อกรุงเทพฯ ตอนเหนือ สู่จุดสำคัญต่างๆ ทั่วประเทศครับ
"รังสิต" เป็นดินแดนที่ผมไม่คาดฝันว่าจะฮอตแบบก้าวกระโดดได้เท่าทุกวันนี้!
"หะ Sold Out แล้วเหรอ?! ยังไม่ทันได้ไปดูเลย" เป็นคำที่ผมเผลอหลุดจากปาก หลังทราบข่าว 555 ต้องบอกว่า ได้รับผลตอบรับดีเกินคาด.. ตามที่คาดไว้จริงๆ
"อยากซื้อคอนโดปล่อยเช่า แต่ลงทุนราคาเบา ๆ ให้ไปหาแถวโซนมหาลัย" นี่เป็นคำพูดจากร่นพี่ผมคนนึงที่แนะแนวผมมาสมัยที่ผมเพิ่งเริ่มเข้าวงการใหม่ ๆ
อยากมีชีวิตริมน้ำเหมือนเหมือนยกอัมสเตอร์ดัมมาไว้ใจกลางย่านรังสิตแบบที่ใครๆ ก็อิจฉากันมั้ยล่ะ
ย่านรังสิตถือเป็นอีกทำเลหนึ่งที่ตลาดแนวราบยังคึกคักอยู่เสมอ ด้วยศักยภาพของทำเลและสิ่งอำนวยความสะดวกมากมายที่กำลังทะยอยมาถึงนี้
ถ้าพูดถึงคลองรังสิต ปัจจุบันทุกคนมองว่าทำเลนี้เป็นอย่างไรบ้าง? ติดดอยเชื่อว่า คงมีความคิดเห็นที่หลากหลายแน่ๆ ติดดอยก็เช่นกัน แต่ก่อนนู้นนนน ก็เคยมีความคิดตื้นๆว่า แหมมม ถ้านั่งรถเลยฟิวเจอร์ไปก็ไม่น่าจะมีอะไรแล้วปะ!! แต่พอได้มาศึกษาวงการอสังหาฯถึงได้รู้ว่า ที่เข้าใจมาตลอดนั้นผิดหมดเลย
วันนี้ "แสนสิริ" ปล่อยของเอาใจเด็กรังสิตกันอีกแล้วจ้า!!! กับโครงการที่ต้องบอกว่า "ลงทุนน้อย ปล่อยสบาย" จะปล่อยเช่าก็ดี อยู่เองก็ได้ ดาวน์ต่ำ ผ่อนสบาย +++
Preview : dcondo Campus Dome-Rangsit
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ