หลังจากปล่อย "KLOS Ratchada" ไปไม่นาน "Frasers Property" ก็ได้ฤกษ์เตรียมผุดคอนโดแบรนด์ KLOS แห่งที่ 2 ต่อทันทีครับ
ทาง 304 ดีเวลลอปเม้นท์ฯ ก็ลงทุนเปิดม่านโครงการใหม่ อย่าง "POSH Nakniwas Ekkamai-Ramintra" แล้วครับ
ทางฝั่งของ "สิงห์ เอสเตท" ก็เดินหน้า Cluster Home โครงการที่ 2 ต่อจาก "ลาซัวว์ เดอ เอส" ด้วยการเปิดตัว แบรนด์ "SMYTH’S Ramintra" ครับ
Sold Out ไปอีกหนึ่ง!! ล่าสุดโครงการ 'พาร์ค รามอินทรา' (Park Ramintra) โครงการมูลค่ากว่า 360 ล้านบาท ที่ทาง "พลัส พร็อพเพอร์ตี้" ได้เข้าไปบริหารงานขายประกาศ Sold Out ไปเป็นที่เรียบร้อย แถมยังเร็วเกินเป้าที่เค้าคาดการณ์ไว้อีกด้วย
หลังจากที่ทาง "พฤกษา" หรือ "พี่ต้นไม้" ของพวกเรา เว้นวรรคการเปิดโครงการใหม่มาได้ระยะหนึ่ง มีการปรับพอร์ต เคลียร์สต๊อกระดับแสนล้านไปได้เยอะทีเดียว ขายดีจนเหลือไม่เยอะล่ะ
โครงการ คิวเรเตอร์ รามอินทรา 117 นอกจากจะเป็นแบรนด์บ้านแบรนด์ใหม่ล่าสุดจาก "ดิ เออเบิ้ล พร็อพเพอร์ตี้" แล้วที่นี่ยังเป็นโครงการแนวราบ โครงการแรกของบริษัทด้วยนะ หลังจากที่สั่งสมประสบการณ์ในวงการอสังหาทั้งคอนโด และ โรงแรมมานานถึง 15 ปี ปีนี้ก็ถึงเวลาจะคลอดแนวราบมาลุยตลาดเป็นครั้งแรก
ปีนี้ยังคงเป็นอีกปีที่แนวราบยังมีทิศทางที่สดใสครับ แม้จะผ่านสถานการณ์ที่ยากลำบากอย่างโควิด อสังหาอย่างบ้านยังคงได้รับความนิยมเพิ่มมากขึ้น ล่าสุด "ดิ เออเบิ้ล พร็อพเพอร์ตี้" ก็ได้ชิมลางเปิดตัวโครงการแนวราบโครงการแรกลุยตลาดกับโครงการ "Curator Ramintra 117" บ้านช่างคิดของคนช่างเลือก
ตลาดบ้านเดี่ยว บ้านหรู เริ่มได้รับความสนใจมากขึ้นเรื่อง ๆ เลยครับ “สัมมากร” ก็เลยขอสร้างปรากฏการณ์ครั้งใหม่ในรอบ 50 ปี กางแผนขยายฐานลุยตลาดบ้านหรูครั้งแรก จับมือ “แอสเซท โปร” คิกออฟโครงการ “PROVIDENCE LANE Ekkamai-Ramintra”
อีกหนึ่งสายรถไฟฟ้าที่คนรอคอยจะใช้บริการที่สุดอย่างสถานีสายสีชมพู หลัง ๆ มานี้มีหลาย ๆ เจ้าเข้าไปช่วงชิงพื้นที่ทำเลกันแล้วนะครับ ในอนาคตนี่ก็น่าจะฮอตไม่เบาเลยแหละ อันนี้ผมหยิบอีกหนึ่งโครงการน่าสนมาฝากเห็นเค้ามีราคาพิเศษอยู่ด้วย
สิ้นปีแม้จะมีลมหนาวพัดมาเอื่อยๆ ให้หนาวใจ แต่ "ออริจิ้น" ร้อนไฟลุก ส่งทุกความฮอทมาท้าทายลมหนาวกันแล้วจ้า
น้องใหม่ล่าสุด “THE ORIGIN Plug and Play Ramintra” ที่เพิ่งเปิดตัวออกมาด้วยการชูจุดเด่นห้อง 2 ชั้นรูปแบบใหม่ Duo Space ที่ให้พื้นที่ส่วนตัวมากขึ้น
ตอนนี้แนวรถไฟฟ้าสายสีชมพูเห็นแววบูมมาแต่ไกล ใครที่กำลังเล็งทำเลแถวนี้อยู่ห้ามพลาดกับข่าวที่ผมจะยำมาฝากวันนี้กันเลยนะ เพราะเป็นอีกโครงการทำเลรามอินทราใกล้สายสีชมพูที่น่าสนใจเลยทีเดียว
ช่วงนี้เงียบไปจนลืมไปเลยว่า "Origin Smart City Ramintra" นั้นมีความคืบหน้าไปถึงไหนบ้างแล้ว
หลังจากประสบความสำเร็จกับการเปิด 'Smart City' มาแล้ว 2 ทำเล คือ ศรีราชา และ ระยอง "ดิดั้งเดิม" กลัวคนกรุงเทพฯ จะน้อยใจว่าทำไมเมืองหลวงแท้ ๆ แต่กลับไม่มีเมืองล้ำ ๆ แบบนั้นบ้าง จึงเป็นที่มาของการเปิดโครงการใหญ่ส่งท้ายปลายปี 62 ย่าน 'รามอินทรา' ภายใต้ชื่อ 'Origin Smart City Ramintra'
หลังจากปังๆ ดังพลุแตกกันไปกับ Origin Smart City Rayong โครงการใหญ่บนพื้นที่กว่า 24 ไร่ที่จังหวัดระยอง ล่าสุดออริจิ้นเดินหน้าต่อยอดความสำเร็จ เปิดพื้นที่ไข่แดงในทำเลย่านรามอินทรา ตอบสนองชีวิต 5.0 กับเมกะโปรเจ็คต์บนพื้นที่ 13 ไร่ มูลค่าโครงการกว่า 6,000 ล้านบาท กับโครงการ "Origin Smart City Ramintra"
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ