สอยเลยครับ กับห้องสุดท้ายก่อนปิดโครงการ "อินเตอร์คอนฯ เรสซิเดนเซส หัวหิน"
นี่คือ ยุคสมัยที่คนมีลูกเป็น ‘น้องหมา น้องแมว’ เยอะที่สุดในประวัติศาสตร์แล้ว และรักเค้าไม่ต่างจากคน ดังนั้นเราจึงใช้คำว่า ‘ผู้ปกครอง’ กับน้อนๆ ได้เหมือนกัน
ทางฝั่ง PROUD เค้าก็พราวขั้นสุด ออกมาเผยทิศทางไตรมาส 2/67 ว่าโตต่อเนื่อง และเตรียมเร่งโอนกรรมสิทธิ์ Nue Cross Khu Khot Station เพื่อรับรู้รายได้เพิ่ม
เป็นเหมือนพี่น้องกันก็ว่าได้ หลังจากที่ 'NOBLE' มีมติขายหุ้นทั้งหมดของ Nue District R9 และ Nue Cross Khu Khot Station ที่ถืออยู่ 50% ให้แก่ 'PROUD' มูลค่าโครงการรวมกว่า 8,623 ล้านบาท ล่าสุดจับมือแถลงดีล ย้ำวิน-วิน ทั้งสองฝ่าย พร้อมกาง Roadmap ตอกย้ำการเป็นผู้นำอสังหาฯชั้นนำของประเทศ
กระแสตอบรับดีจริงๆ สำหรับ "PROUD" หลังเปิด PRE-SALE "เวหา หัวหิน" ไปก็กวาดยอดได้ตามเป้าเลยครับ
เป็นปลื้มอีกแล้ว สำหรับ "PROUD" เพราะหลังเปิดขายโครงการ "รมย์ คอนแวนต์" คอนโดมิเนียมระดับลักชัวรี มูลค่าโครงการ รวม 4,150 ล้านบาทไป ก็ได้รับกระแสตอบรับที่ดีมากทีเดียว
ขึ้นแท่นเป็นเจ้าใหญ่ในหัวหินอยู่นาน ตอนนี้ PROUD เบนเข็มมาลุยโครงการในกรุงเทพฯ แล้วนะ
มาแล้วววว โครงการใหม่แกะกล่องจาก PROUD ที่เคยแง้มไว้ว่าจะมีโครงการแนวราบในย่านอารีย์
ทาง "PROUD" เองก็ประสบความสำเร็จสวนทางโควิดแบบหยุดไม่อยู่ครับ เตรียมลุยบิ๊กโปรเจ็กต์หรูในทำเลใหม่ ๆ ให้คนเมืองได้จับจองอย่างต่อเนื่อง
หลังจากผงาดเป็นเจ้าใหญ่โครงการในหัวหินอยู่นาน ตอนนี้ PROUD หันมาลุยโครงการในกรุงเทพฯ แล้วครับ จะบอกว่าทำเลโครงการแนวสูงของเค้าชวนกรี๊ดมาก
เทิร์นอะราวด์ดังหวังจริงๆ สำหรับกลุ่ม PROUD เพราะผลประกอบการ 9 เดือน พลิกกลับมามีรายได้ 992 ล้านบาทครับ
มาดูกันที่ "พราว เรียล เอสเตท" ดีกว่า เพราะทางนี้ประกาศจับมือกับ "โรงพยาบาล บีเอ็นเอช" และ "เฮลท์ พลาซ่า" เพื่อยกระดับการดูแลทางการแพทย์และสุขภาพให้กับลูกบ้านครับ
ปิดการขายกันไปอีกราย กับคอนโดหรู “Focus Ploenchit” ของทาง PROUD
บริษัท พราว เรียล เอสเตท จำกัด มหาชน ประกาศแผนบุกตลาดอสังหาฯ ในแนวคิด "More Than Just Living: ชีวิตที่มากกว่า" พร้อมเตรียมขยายโครงการในเมืองท่องเที่ยวหลักๆ รวมถึงในกรุงเทพฯ ด้วยนะ
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ