ได้เวลาเอาใจสาย Pet Lover ที่กำลังมองหา "Pet Premium Condo" ติดรถไฟฟ้า แถมทุกอย่างต้องออกแบบมาด้วยความใส่ใจ เพราะเจ้าสี่ขาของเราต้องได้ในสิ่งที่ดีที่สุด!
โปรเจ็คใหม่ของพี่อัศวินปีนี้มีเยอะมากและน่าสนใจหลายโครงการเลย
คอนโดพร้อมเฟอร์ฯราคาแค่ 1.25 ล้านบาท แต่ได้เรตค่าเช่าแถว 7,000 บ./เดือน คิดเป็นยิลด์ผลตอบแทนเบื้องต้นถึง 7%!!
ในที่สุดก็ถึงเวลาที่เราจะได้ใช้ชีวิตให้สุด…กับคอนโดรูปแบบใหม่ DUO SPACE ใน "ลาซาล" แหล่งรวม LIFESTYLE ของคน GEN Z แล้วครับ!
"Origin Property" น่าจะเป็น Developer แค่ไม่กี่เจ้านะ ที่สามารถจัดมหกรรมขายบ้าน คอนโด แบบทั้งงานมีแต่ของตัวเองได้เลย เป็นเจ้าที่มาแรงมากๆในรอบ 4-5 ปีที่ผ่านมา
เห็นภาพบรรยากาศภายในงานเปิดชมห้องตัวอย่างครั้งแรก ของโครงการ "THE ORIGIN สุขุมวิท - แพรกษา" แล้ว ไม่แปลกใจว่าทำไมถึงฮอต
ผ่านปีใหม่มาไม่ทันไร มีโอกาศได้ไปกระทบไหล่ทำเลโครงการจากออริจิ้นอีกแล้ว ครั้งนี้เป็นทำเลขวัญใจคุณหมอละบุคลากรจากศิริราชมั๊กๆ กับโครงการ So Origin Siriraj (โซ ออริจิ้น ศิริราช) นั่นเอง จริงต้องบอกก่อนนิดนึงว่าโครงการนี้เค้าเป็น New project launch ของปีที่แล้วนะครับ แต่เพิ่งมาล้อมรั่วเมื่อไม่กี่วันก่อนนี้เอง
บอกตามตรงว่า ‘ตกใจ’ กับยอดขาย 90% ของ ‘The Origin Plug&Play รามอินทรา’ และเป็นของ 6 ตึกที่ยังสร้างไม่เสร็จด้วยนะ ซึ่งนับว่าหายอดขายแบบนี้ได้ยากแล้วในยุคนี้
“SO ORIGIN PHAHOL 69” คอนโดสุดว๊าวที่เป็น HOTEL INSPIRED CONDO แห่งแรกและแห่งเดียวที่อยู่ติดถนนพหลโยธิน และ BTS สายหยุด (เพียง 50 เมตร) แถมเชื่อมต่อสนามบินดอนเมืองเพียง 10 นาที* เท่านั้น!!!
ช่วงเฟสทีฟแบบนี้ สถานที่สุดปังทั้งหลายหนีไม่พ้นห้างสรรพสินค้าที่ขยันหาธีมมาเรียกแขกกันตลอด
ขนาดว่าอีก 1 วีค จะสิ้นปี ‘พี่อัศวิน’ ก็ยังทำ Sold out ได้อีกนะ! สมกับที่ปีหน้าจะเปิดคอนโดใหม่เกือบ 60 โครงการจริงๆ! คนมัน Hot
พี่อัศวินเจาะทุกวงการ ไม่เว้นแม้กระทั่งวงการการศึกษา ล่าสุดเค้าเพิ่งทำการ ลงนาม MOU ปั้นโครงการ “Origin UTCC Valley” บ่มเพาะคน Gen Z เติมเต็มวงการอสังหาฯ ผสานความร่วมมือ 3 ด้าน พัฒนาหลักสูตรวิชาการ-เปิดพื้นที่ปฏิบัติงานจริง-มอบโอกาสบุคลากรออริจิ้นเรียนปริญญาและหลักสูตรระยะสั้น
ล่าสุดพี่อัศวินมีการเจาะกลุ่ม Investor เรียกได้ว่าเอาอกเอาใจสายลงทุนอสังหาสุดๆ ก่อนหมดปีเสือดุ!! ออริจิ้นเค้าส่งคอนโดใหม่ราคาเบาแต่ Yield แรว๊งงง "The Origin สุขุมวิท-แพรกษา" ในราคาเริ่มต้นแค่ 1.19 ล้านบาท!!! โครงการนี้บอกเลยว่าไม่ได้มาเล่นๆ เห็นราคาเบาขนาดนี้ พี่แกอยู่บนทำเลที่น่าสนใจมากฮะ ใกล้รถไฟฟ้าสายสีเขียวอย่าง สถานีแพรกษา ต่อเดียวถึงอโศก ใช้เวลาประมาณ 30 นาทีก็ถึงแล้ว
ปีนี้พี่อัศวินแกปล่อยคอนโดมาหลายแบรนด์ หลายระดับราคา หลากหลายทำเล เรียกได้ว่าเจาะทะลุทะลวงผู้บริโภคทุกกลุ่ม ล่าสุดครับพี่แกเตรียมเปิดอีกโครงการอย่าง The Origin Bangkae (ดิ ออริจิ้น บางแค) โครงการล่าสุดที่ออริจิ้นส่งลงสนามบุกฝั่งธนฯ แถมโครงการนี้ยังคงชูจุดเด่นเป็นคอนโดที่เลี้ยงสัตว์ได้ แถมมาในราคาที่เบาหวิว บอกเลยว่าใครตามหาคอนโดราคาสบายๆ เริ่มต้นแค่ 1.19 ล้านบาท เดินทางไม่ลำบาก วันนี้ห้ามพลาดครับ
วันนี้ผมขอหยิบโครงการหนึ่งมาเอาใจสายลงทุนอสังหาฯ กันหน่อยกับคอนโดใหม่จากพี่อัศวิน หรือ ออริจิ้น ที่ต้องบอกเลยว่า เห็นราคาแล้วตาลุกวาวไม่หยุด!! โครงการนี้คือโครงการ "The Origin บางแค" ครับเป็นคอนโดใหม่ของพี่อัศวินเลยนะ ราคาเริ่มต้นอยู่ที่ 1.19 ล้านบาทเท่านั้น!! แถมยังเป็นคอนโดเลี้ยงสัตว์แห่งแรกในย่านบางแคด้วยนะ!!
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ