มาแล้วครับ การต่อยอดแผน Origin Multiverse ของทาง “วัน ออริจิ้น” ในเครือ "ออริจิ้น พร็อพเพอร์ตี้" ทางนี้กางโรดแมปธุรกิจโรงแรมหลังคว้า ibis 3 แห่งเข้าพอร์ตได้สวยๆ
ออริจิ้นโชว์ความล้ำอีกแล้วครับ ล่าสุดเห็นจับมือ AIS พัฒนาห้างเสมือนจริง “Origin World” แลนด์มาร์คในแหล่งรวมศูนย์การค้าชั้นนำบนโลกเสมือน V-Avenue.Co
นาทีนี้ต้องบอกเลยว่า "พี่อัศวิน" หรือ “ออริจิ้น พร็อพเพอร์ตี้” เค้าขยายธุรกิจไปแบบกว้างมากๆ เมื่อปีกลายเรายังแซวๆ พี่อัศวินว่า ออริจิ้น เหลือแค่สร้างโลกแล้ว อันนี้ไม่เกินจริงครับ เพราะล่าสุดเค้าเปิดแผนแบบพหุจักรวาล “Origin Multiverse” เรียกได้ว่าควบคุมหลายธุรกิจสมคำล่ำลือจริงๆ
ในช่วง 2-3 ปีนี้ โซน "สะพานใหม่" จัดว่าเป็นหนึ่งในทำเลที่อยู่อาศัยที่ฮอตฮิตติดลมบนระดับต้นๆเลยนะ เพิ่งเดบิวต์ไม่นาน แต่ได้รับความนิยมสูง หลากหลาย Developer ต่างตบเท้าเข้ามาผุดโครงการกันอย่างต่อเนื่อง
หนึ่งในเจ้าที่คว้าที่ดินแปลงสวยมาได้ตลอดๆ ก็หนีไม่พ้นพี่อัศวินนี่แหละนะ ผมเห็นแล้วยังอิจฉาตงิดๆ อะไรจะลุยปักหมุดทำเลดีติดรถไฟฟ้าได้เก่งขนาดน้านนน
เปิดปีมาแบบนี้ ข่าวดีสำหรับตลาดอสังหาฯ คงหนีไม่พ้นเรื่องของการผ่อนคลายมาตรการ LTV กู้ง่ายขึ้นแบบนี้ ปีนี้ใครสนใจอยากมีคอนโดเชิญทางนี้ พี่อัศวินเค้าส่งโครงการใหม่ มาเอาใจอยากมีคอนโดอีกโครงการแล้ววว
"SO Origin Phahol 69 Station: SERVICE BY HAMPTON" โครงการใหม่แกะกล่องจากพี่ Origin คนดีคนเดิมเพิ่มเติมคือตอนนี้ได้ฤกษ์ตัดริบบิ้น เปิดให้ชมห้องตัวอย่างแล้ววันนี้
เตรียมโบกมือลาปี 2564 กันอย่างเป็นทางการได้เลยครับ เผลอแป็บเดียวก็สิ้นปีซะแล้ว หลังจากฝ่าฟันความยากลำบากกันมาตลอดทั้งปี พี่อัศวินของเราเลยใจดี มอบของขวัญพิเศษเพื่อคนอยากมีคอนโดด้วยการส่งโปร “Origin End Year Sale” ขนทัพ 13 คอนโดพร้อมอยู่กรุงเทพฯ-อีอีซี ส่งท้ายปีแบบปังๆ
มาดูทาง “วัน ออริจิ้น” กันดีกว่าครับ เค้าเตรียมลุยแผน ORIGIN NEXT LEVEL ปั้นคอนโดแบรนด์ใหม่ “ออริจิ้น เวลเนส เรสซิเดนซ์” เจาะตลาดวัยเก๋าแล้วนะ
พี่ออริจิ้นของเราติดเครื่องแรง ปั้นโครงการ “Go Together with Origin” ด้วยการประสานงานกับทางกสิกรไทยเพื่อช่วยรกิจโรงแรมโดยเฉพาะเลยครับ
พี่อัศวินของเราไม่ได้แค่พัฒนาแค่อสังหาฯเพื่อการอยู่อาศัย เท่านั้นแล้วครับ ล่าสุดพี่แกกระโดดรุกธุรกิจบริการสุขภาพเต็มสูบตามแผน ORIGIN NEXT LEVEL ด้วยการประกาศจับมือกับ KIN Rehabilitation & Homecare เป็นที่เรียบร้อย
โอ๊ะโอ เป็นครั้งแรกกับ Origin Investment Property Program จากออริจิ้นเลยนะเนี่ย เพราะพี่เค้าเดินหน้าส่ง “พาร์ค ลักชัวรี่” รุก Investment Property แบบต่อเนื่องกันเลยครับ
หลีกหน่อย น้องใหม่จะเดิน!! "Origin Plug&Play Ramkhamhaeng Triple Station (ออริจิ้น ปลั๊ก แอนด์ เพย์ รามคำแหง ทริปเปิ้ล สเตชั่น)" โครงการคอนโดน้องใหม่ย่านรามฯ ที่ดูแค่ชื่อก็รู้แล้วว่าทำเล "เด็ด" แค่ไหน
ไม่ต้องลุ้น ไม่ต้องรอ #ภาพหลุด หลุดให้เห็นแบบเต็ม ๆ ไม่ต้องจิ้นกันเองอีกต่อไป!!!
พี่อัศวินลุยงานอสังหาฯ แบบครบวงจรแล้วครับงานนี้ เพราะล่าสุด “พรีโม” ที่เป็นบริษัทในเครือ เค้าเปิดตัว “ยูไนเต็ด โปรเจคต์ แมเนจเมนท์” ซึ่งเป็นงานรับบริหารงานโครงการและงานก่อสร้าง ตอกย้ำแนวคิด ORIGIN NEXT LEVEL ไปอีกขั้น
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ