เห้ยย... ไปเห็นโครงการ Nirvana Plant for Life จากเนอวานามา เป็นโครงการที่เน้นลักษณะทางเศรษฐกิจควบคู่กับการรักษาสิ่งแวดล้อม ด้วยการปลูกต้นไม้แบบ หมุนเวียนและการใช้ประโยชน์จากต้นไม้ในทุกๆ รอบ (Circular Planting) น่าสนใจมากเลยค้าบ
โอกาสที่จะได้มี "บ้านเดี่ยว" ในฝัน ในราคาเริ่มแค่ 8.99 ล้านบาท* มาแล้วครับ!!
ทำเล ‘กรุงเทพกรีฑา’ มีแต่คนมาสร้างบ้านเดี่ยวหรูขายในระดับราคา 30 ล้านอัพ จนกระทั่งถึงร้อยล้านก็มี! Nirvana เห็นช่องว่างตรงนั้น เลยทำ ‘ทาวน์โฮม’ ราคาไม่ถึงสิบล้านออกมาขายซะเลย
ถ้าถามผมว่าบ้านที่รู้สึกเป็นบ้านคือแบบไหน "Nirvana ABSOLUTE กรุงเทพกรีฑา" เป็นหนึ่งในบ้านที่ผมรู้สึกแบบนั้นนะ
มาแล้วววว ว่าที่โครงการใหม่ในซอยสุขุมวิท 23 ที่ตั้งอยู่ปากทางประตูเข้า มศว. และอยู่ข้างสาธิต มศว. แทบจะรั้วชนรั้วเลยครับ!
ในช่วงขวบปีที่ผ่านมา ผมมีโอกาสได้ไปยลโฉมโครงการ Nirvana หลายโครงการ ซึ่งต้องบอกว่า ชอบทุกครั้งที่ไปนะ
"Nirvana ELEMENT บางนา กม.12" โครงการที่อาจมาเติมเต็มความฝัน การมี "บ้านเดี่ยว" เป็นของตัวเอง ของใครหลายคน ในช่วงหลายปีที่ผ่านมา "บ้านเดี่ยว" มักจะมีค่าตัวที่ค่อนข้างสูงมาก หลัก 20-30 ล้านบาท นี่คือเรื่องธรรมดาเลย
เคยบอกไปละว่าปีนี้คอนโดสายสีม่วง โซน Central รัตนาธิเบศร์ นั้น "เดือด" มาก
ไตรมาส 3 เป็นอีกช่วงลุ้น ๆ ของแต่ละบริษัทอสังหา อย่างเนอวานา ไดอิ ที่ลุ้นหลังโอนกรรมสิทธิ์มากขึ้น แง้ม ๆ ว่าจะเล็งเปิดตัวโครงการบ้านเดี่ยวสองชึ้นช่วงปลายสิงหานี้ด้วย
ไหนใครกำลังมองหาบ้านกันอยู่บ้าง วันนี้ผมมีบ้านรูปแบบใหม่มาแนะนำกันอีกแล้ว 555
ข่าวดีของคนอยากมีบ้านอีกแล้วจ้าา สำหรับการมาของแคมเปญที่สุดแห่งการใช้ชีวิตแบบ exclusive เพื่อตอบทุกไลฟ์สไตล์ ของคนรุ่นใหม่ จาก “เนอวานา ไดอิ”
เนอวานา ไดอิ จัดประกวดภาพถ่าย Nirvana Daii Photo Contest ชวนถ่ายภาพ “สายน้ำหน้าบ้าน” ลุ้นรับกล้อง Leica C-Lux
ในชีวิตของผมกว่า 10 ปีที่ผ่านมา รูจมูกของผม หุบเข้าออกเป็นเจ้าแท่งสูง(คอนโด) ที่น่าหลงใหลมาตลอด
ข้อมูล Fact Sheet โครงการ >> เนอวานา บียอนด์ พระราม2
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ