ตอนนี้หันไปทิศทางไหนก็มีแต่คนบ่นเรื่องของเศรษฐกิจ บางคนบอกเป็นเสียงเดียวกันว่าแย่ยิ่งกว่าช่วงโควิดเสียอีก ล่าสุดทางกลุ่ม SMEs อสังหาฯ ได้รวมตัวกันเพื่อแสดงจุดยืน ส่งเสียงถึงรัฐบาล ขอความเห็นใจและเรียกร้องทุกภาคส่วนร่วมเดินหน้ากระตุ้นเศรษฐกิจ และส่งเสียงถึงรัฐบาลเร่งมาตรการกระตุ้นภาคอสังหาให้มากขึ้นอย่างเร่งด่วน
เมื่อใจมันเซ ทะเลก็ยังเป็นคำตอบอยู่ดีเนอะ และแน่นอนว่า #หัวหิน คือคำตอบ 555
ไปลองกันด่วน!! คริสปี้ ครีม ชวนทุกคนไปท่องเที่ยวปารีสกับ “Krispy Kreme Passport to Paris” กับโดนัท 4 รสชาติสุดพิเศษ
ปล่อยภาพบางส่วนมาให้ชมกันแล้วครับ สำหรับโครงการ 'สโคป ทองหล่อ' (Scope Thonglor) เรียกได้ว่านี่เป็นอีกโครงการที่สร้างความตื่นเต้นให้กับวงการอสังหาฯ ไทย ด้วยคอนโดอัลตร้าลักชัวรี่ในสถาปัตยกรรมแบบ Timeless-Modern โดยรายละเอียดงานภายนอกเป็นหินไลม์สโตนขนาดโอเวอร์ไซส์ทั้งอาคาร!!
เพราะสิทธิพิเศษสุดเอ็กซ์คลูซีฟจากแบรนด์ลักชูรี่ระดับเวิลด์คลาสแบบนี้ มีเฉพาะลูกค้าคนพิเศษของ 'สิงห์ เอสเตท' เท่านั้น!! สิงห์เดินหน้ามอบประสบการณ์สุดเอ็กซ์คลูซีฟเพื่อลูกบ้าน ภายใต้แนวคิด S Life Memorable Experience กับกิจกรรม "S Life" MEMORABLE EXPERIENCES OF DIVERGENT HAPPINESS
นี่คือสิทธิพิเศษสำหรับเจ้าของคอนโดสุดลักชัวรี่อย่าง “ออริจิ้น กลาสเฮ้าส์ ทองหล่อ” ออริจิ้นมอบสิทธิ์สมาชิก “Origin Thonglor World Elite Member” กับแคมเปญ “Elite Living” ชวนสัมผัสประสบการณ์สุดหรูสไตล์ InterContinental Life ด้วยแพ็กเกจพริวิลเลจสุดเอ็กซ์คลูซีฟที่ “อินเตอร์คอนติเนนตัล แบงค็อก สุขุมวิท” นานสูงสุดถึง 3 ปี!!!
ทำไมเวลามันผ่านไปไวจัง เผลอแป๊ปเดียว SCG HOME Experience ก็เป่าเทียนครบรอบ 15 ปีแล้วนะครับ
SB Design Square อย่างเจ๋งเลยค้าบบบ ล่าสุดเห็นคว้างรางวัล e-Commerce Brand Excellence Awards ในงาน Thailand E-Commerce Award 2024 มาครอบครอง
โดยโครงการนี้จะเป็นสโมสรท่าเรือยอร์ช ในท่าจอดเรือบาฮามาสที่ใหญ่ที่สุดในอเมริกาเหนือ บนพ้นที่ประมาณ 2,320 ตร.ม. และเป็นส่วนหนึ่งของ Habacoa Marina Development และคาดว่าจะเปิดในปี 2570
ใครคนไหนที่ชอบหรือสนใจเรื่องราวของประวัติศาสตร์ศิลป์เป็นทุนเดิม ผมคิดว่าไม่ควรพลาดนิทรรศการนี้อย่างแรง
หลังจากกระแสตอบรับ "SB CASA" แบรนด์ใหม่ที่ช่วยยกระดับการตกแต่งบ้านอย่างมีสุนทรียะออกมาดีมากๆ ล่าสุด "เอสบี ดีไซน์สแควร์" จึงเปิดตัว Soul collection เฟอร์นิเจอร์ที่สะท้อน Mental Well-Being ครับ
อีกหนึ่งเฟอร์นิเจอร์แบรนด์หรูจากอังกฤษ 'Alexander & James' ในเครือ TCMC ปั้น Hub แห่งใหม่ใจกลางกรุงเทพฯ ปักหมุดทำเลเอกมัย ซอยสุขุมวิท 63 เพื่อยกระดับศักยภาพแฟลกชิปสโตร์เฟอร์นิเจอร์ในประเทศไทยและเอเชีย พร้อมดันเป็นศูนย์กลางส่งออกเฟอร์นิเจอร์ในเอเชีย ภายในปี 2568
“เดอะ ไลน์ ไวบ์” กวาดยอดขายล่าสุดไปแล้วกว่า 70% เลยนะ!!!
ศุภาลัย จัดการประชุมเพื่อรับฟังความคิดเห็นของผู้มีส่วนได้เสีย ประจำปี 2567 เพื่อนำองค์กรเดินหน้าไปสู่ความยั่งยืน (Environmental, Social and Governance : ESG)
พี่ใหญ่ “NOBLE” ก็ไม่น้อยหน้า ออกมาโชว์ผลประกอบการ Q1/67 นับว่าเติบโตแม้ Sentiment ในประเทศไม่เอื้อ ด้วยยอดขาย 4 เดือนแรกของปีกวาดมากกว่า 4,300 ล้านบาท
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ