จะบอกว่าอีกหนึ่งไฮไลท์สำคัญของการเปิดตัวห้างใหม่ใสกิ๊งอย่าง "Emsphere" ที่ทำเอาคนรอกันอย่างใจจดใจจ่อ ส่วนหนึ่งก็เพราะการมาถึงของ "IKEA สุขุมวิท" นี่แหละครับ
IKEA กำลังจะมีสโตร์ใจกลางเมืองผุดขึ้นในย่านสุขุมวิทอย่าง "The Emsphere" ทั้งที เลยเอาฤกษ์เอาชัยด้วยการจัดนิทรรศการเพื่อคนเมืองมาเรียกน้ำย่อยกันก่อนซะเลย
“จริงๆ เราไม่อยากโม้นะครับ แต่ทำเลบางใหญ่เราคือ ผู้บุกเบิกตัวจริง” “ใหญ่แค่ไหน คิดดู รถไฟฟ้าสายสีม่วงยังต้องมาเดินให้เรา” “แล้วพอเราขายคอนโด Central ก็มาเปิดตาม IKEA ก็ตามมาอีก” “ไม่อยากโม้อีก แต่คอนโด 4,000 ยูนิต ขายหมดเกลี้ยง 6,300 ล้านบาท”
ผมคิดว่าใครที่มาดูห้องตัวอย่างโครงการนี้มีโอกาสโดนสูง!!! ผมชอบ AP ตรงที่เค้าทำงานโดยอิงจากข้อมูล research “เราทำการสำรวจมาแล้วว่า ทำเลโซนนี้คนอยากได้คอนโดแบบ 1-bedroom มากที่สุด และเป็นการซื้ออยู่เองมากกว่าลงทุน เราจึงปรับรูปแบบ “Aspire รัตนาธิเบศร์ เวสต์ตัน” ให้เป็นแบบนั้น”
ชวนไปดู "IKEA" กลางเมืองเวียนนา สาขาแรกในโลกที่ไร้ที่จอดรถกับคอนเซ็ปต์ความเป็น "เพื่อนบ้าน"
ห้องเช่าราคา 30 บาทต่อเดือนมีอยู่จริงมั้ย...ตอบได้ว่า "มีอยู่จริงครับ"
เรียกได้แบรนด์เฟอร์นิเจอร์ขวัญใจคนรักบ้าน รวมถึงชาวคอนโด และ ลามไปจนถึงเด็กหอแล้วนะ ด้วยจุดเด่นที่ดึงดูดทั้งราคา คุณภาพ และดีไซน์ ก็ไม่แปลกใจครับที่จะกลายเป็นแบรนด์เฟอร์นิเจอร์ที่ครองใจคนยุคนี้ที่สุด
เมื่อไหร่ที่ผมไปเยี่ยมโครงการ หรือสถานที่ทั่ว ๆ ไป สิ่งหนึ่งที่มักทำให้ผมหยุดชะงักในทันทีทันใด มักจะเป็นกลิ่นนี่แหละ เราเคยมีวินาทีที่อยู่ ๆ ก็ปิ๊ง นึกออกมาได้ว่าเห้ย กลิ่นนี้มันคล้าย ๆ บ้านตัวอย่างของโครงการนั้นที่เราเคยไปดู หรือว่าเห้ย นี่มันกลิ่นของห้างที่เราเคยไปเดิน เค้าว่ากันว่ากลิ่นเป็นส่วนหนึ่งที่สามารถสร้างความประทับใจได้
ลมหนาวพัดมาเยือนได้สองวันก็หายไปแบบกริบจนอดคิดสงสัยไม่ได้ว่าปีนี้มันจะหนาวให้กันไม่ได้จริงๆ เหรอ 5555
ตั้งแต่มี “IKEA บางใหญ่” ผมก็แทบไม่ได้ไป “Mega บางนา” เลย พามาเดิน ทำให้เพิ่งรู้ว่า มีร้าน IHOP อยู่ที่นี่ด้วย เชยสะบัด
กลายมาเป็นธรรมเนียมของทุก ๆ ปีที่สาวกคนชื่นชอบการตกแต่งบ้านจับตามองอยู่เสมอ สำหรับอิเกีย ที่จะออกแคตตาล็อกเล่มใหม่ในทุก ๆ ไตรมาสที่ 3 ของปี
เรียกได้ว่าคึกคักคนเยอะถล่มทลายขั้นสุดกันเลยทีเดียว สำหรับการกลับมาเปิดให้บริการของ IKEA ห้างขวัญใจสายแต่งบ้านอย่างพวกเราชาวติดดอย
ใกล้เข้ามาทุกทีกับเทศกาลสิ้นปีอย่างคริสมาสต์และปีใหม่ ช่วงนี้หมีว่าหลาย ๆ คนคงมองหาของขวัญดี ๆ เพื่อมอบให้ทั้งเพื่อน และ คนที่ตัวเองรัก อย่างที่ทำงานของหมีเองก็มีกิจกรรมจับของขวัญกับเค้าเหมือนกันนะ ซึ่งหลายคนอาจจะยังไม่ได้ไอเดียสำหรับเรื่องของขวัญกันอีกเยอะแน่นอน แต่วันนี้ข่าวที่หมีนำมาฝาก อาจจะเป็นหนึ่งในไอเดียที่น่าสนใจสำหรับเพื่อน ๆ กันก็ได้ ว่าแต่จะเป็นอะไร เลื่อนลงไปดูกัน
ปฏิเสธไม่ได้เลยว่าทุกวันนี้อินเตอร์เน็ตกลายเป็นส่วนหนึ่งในชีวิตของเราทุกคนไปแล้ว เพราะไม่ว่าจะไปไหน จะทำอะไร อินเตอร์เน็ตจะเข้ามาข้องเกี่ยวกับชีวิตประจำวันอยู่เสมอ ซึ่งไทยแลนด์ของเรา ติดอันดับผู้ใช้อินเตอร์เน็ตอันดับโลกเลยนะ
ไหนใครบอกว่าที่อิเกียมีเฟอนิเจอร์ ไม่จริง!! จริงๆแล้วอาหารปากก็ดีงามจ้า..
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ