อยากมีบ้าน เราจัดให้ "เฌอ สุขสวัสดิ์-พุทธบูชา" Grand Opening โซนพิเศษเริ่มเพียง 3.33 ลบ.*เท่านั้น ขอบอกว่าที่ดินใหญ่มากกกกกกกกกกก
การได้มาเยือน "Supalai Riva Grande" เวอร์ชั่นพร้อมโยกย้ายเข้าอยู่แล้ว ทำให้ 1 ในความฝันของผมตั้งแต่ละอ่อน สมหวังเสียที!!!
อร่อยสมคำร่ำลือจริงๆ ร้านนี้ ตั้งใจไปลองนานแล้ว แต่แถมพระรามสามไกลบ้านผมเหลือเกิน เมื่อวานไป 'Supalai Riva Grande' เลยได้โอกาสสักที
โครงการนี้ทรงสวยมากครับ เห็นแวบแรกแล้วชอบเลย กำบโครงการนันทวัน พระราม 9-ศรีนครินทร์ ของแลนด์ แอนด์ เฮ้าส์
ปีนี้ "พร็อพเพอร์ตี้ เพอร์เฟ็ค" และ "แกรนด์ เอสเสท" ถือว่าแถลงแผนช้าเหมือนกันเพราะโควิดทำพิษเลยต้องค่อยๆ เป็นค่อยๆ ไปกันหน่อย
แปลกแต่จริงนะครับ สภาวะตลาดอสังหาตั้งแต่เกิดโควิดมานี้ โครงการแนวราบขายดีขึ้นเยอะจริง ๆ แต่ไม่เพียงแค่บ้านจัดสรรเท่านั้น ตลาดรับสร้างบ้านก็เติบโตขึ้นด้วย
เมื่อคล้อยสาย ยามบ่ายของวันที่ 22 มีนา ผมมีโอกาสได้มาเยี่ยมชมโครงการคอนโด สร้างเสร็จพร้อมอยู่ในทำเลใจกลางกรุงอย่าง “เดอะ เชดด์ สาทร1” (The SHADE Sathon1) โครงการคอนโดหลังแรกของสถาพร เอสเตท
ศุภาลัยเค้าปักหมุดเอาใจคนเมืองคอนกันด้วยการส่งแบรนด์ “พรีมา วิลล่า” คฤหาสน์หรูใจกลางเมือง มาเจาะตลาดลูกค้ากลุ่ม Luxury พร้อม Grand Opening วันที่ 13-14 มีนาคมนี้แล้วครับ
อสังหาปีฉลูยังต้องจับตาดูอยู่เรื่อย ๆ ก็จริงครับ แต่ข้อดีคือหลายเจ้ายังเร่งจัดโปรมาล่อใจลูกค้ากันไม่น้อย ด้านพี่แอลของเราเปิดปีมาก็ส่งแคมเปญใหญ่ GRAND CELEBRATION กับโครงการ “BAAN 365 RAMA III BY LPN” เอาใจคนอยากมีบ้านกันสักหน่อย
มี Combo Voucher โปรคอมโบบัตรห้องพักของ Wyndham Grand Nai Harn Beach Phuket มาฝากกันครับ เป็นโปรซื้อ 1 ได้ถึง 2 ที่ผมเห็นแล้วรู้สึกว่าน่าสนใจอยู่นะ เพราะราคางามดีไม่น้อย
สดใสชื่นมื่นครับ สำหรับทาง “พร็อพเพอร์ตี้ เพอร์เฟค” และ “แกรนด์ แอสเสท” ที่ในปี 2564 นี้ก็คาดว่าจะมีรายได้เพิ่มขึ้นจากโครงการร่วมทุน รวมแล้วเบาๆ 9,000 ล้าน
จัดมาอย่างหนักต้อนรับปีใหม่ เพราะ Grand Unity ส่งโปรสะท้านใจมาเอาใจกันโดยเฉพาะ
อยากได้คอนโด อยากได้รถ อยากได้มือถือใหม่... ความปรารถนาของใครหลาย ๆ คนในช่วงเทศกาลปีใหม่แบบนี้ และคงเป็นเรื่องดี ถ้าเรามีโอกาสจะได้ทั้งสามอย่างพร้อม ๆ กัน!!!
ได้ข่าวว่าลมหนาวกำลังจะผ่านไป แต่เรื่องโปรอสังหาปลายปีแบบนี้ เห็นแล้วก็ยังหนาวอยู่เหมือนเดิม 5555
เจอโครงการที่ชวนให้กระเป๋าเงินสั่นอีกละ โดยเฉพาะใครที่อยากมูฟไปอยู่ย่านอุดมสุข อุดมใจ กับโครงการ "IKON UDOMSUK"
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ