ทำไม คาเฟ่ ร้านอาหารดีๆ จึงมักฝังตัวตาม เลียบด่วนรามอินทรา พุทธมณฑล โดยเฉพาะอย่างยิ่ง "นครปฐม" ที่มักมีร้านดีๆหลายร้านหลากหลาย
"Maroon Ratchada 32" (มารูน รัชดา 32) โครงการนี้น่าจะเรียกได้ว่าเป็นโครงการส่งท้ายปีของทาง AssetWise แล้วแหละ
การถ่ายรูป ‘ส่วนกลาง’ ของ ‘AssetWise’ ก็ไม่ต่างอะไรกับ ‘การออกค่าย‘ คุณต้องพักผ่อนมาอย่างเพียงพอ ทานอาหารที่มีประโยชน์ มีกล้ามเนื้อขาที่แข็งแรง ใส่รองเท้าที่นุ่มสบาย และต้องเผื่อเวลามากกว่าที่อื่น 2 เท่าเสมอ!!! แถมต้องพก ‘Powerbank’ มาเผื่อด้วยอีกต่างหาก!!
ใครบอกว่า AssetWise เค้ามีดีแค่คอนโด แนวราบเค้าก็ดีไม่แพ้กัน!!!
พอรู้ว่ามันมีรางวัล ‘Best Investment’ ประเภทคอนโด ผมนึกไม่ออกเลยว่าใครจะแย่งรางวัลนี้ไปจาก ‘AssetWise’ ได้ แค่ว่าจะเลือกโครงการไหนมารับรางวัลมากกว่า เพราะมีหลายที่ที่เข้าข่าย!
"IVORY Ratchada-Ladprao" อีกหนึ่งโครงการลับของ Assetwise ที่สร้างเสร็จพร้อมอยู่ พิกัดดี เหมาะกับใครที่อยากมีคอนโดหลังแรกมาก ๆ เลยนะ
เป็นอีกครา ที่ได้มาเยือน Sales Gallery ของ "AssetWise" แล้วต้องรู้สึกเศร้า ที่ตัวเราดันเกิดมาเร็ว ฮิฮิ บ่นทุกครั้งที่ไป "ทำไมสมัยเรา ไม่มีคอนโดดีๆแบบนี้รอบรั้วม. บ้างหนอ"
‘จังหวะตกหลุมรัก เป็นอย่างนี้ เสี้ยววินาทีที่ได้พบเธอ’ คอนโดที่ติดอาณาเขต ‘เกษตรศาสตร์’ และอยู่ตรงข้าม ‘ศรีปทุม’ ‘Modiz Vault เกษตร-ศรีปทุม’ จาก Assetwise ดีเวลลอปเปอร์ที่ถนัดคอนโดใกล้มหาลัยมากที่สุดเจ้าหนึ่งในประเทศ เพราะไม่ใช่แค่สร้างใกล้ แต่สร้างแล้วตอบโจทย์การใช้ชีวิตของนักศึกษาและบุคลากรได้เป็นอย่างดีด้วย
"Modiz Avantgarde" กล้าใช้ชีวิต เข้าใจอนาคต คอนโดใหม่ใกล้ ม.ธรรมศาสตร์ รังสิต แค่ 5 นาที จากพี่ใหญ่ AssetWise
ทุกครั้ง หลังไปดูโครงการของ "Assetwise" แถวมหาวิทยาลัย สิ่งหนึ่ง ที่เหมือนผมได้รับกลับมาคือ "พลังชีวิต"
โดยปกติแล้ว Assetwise มีจุดเด่นที่ทำคอนโดใกล้มหาลัย โดนใจนักศึกษา แต่จะดีแค่ไหนถ้าใส่ความเป็น Modern Luxury รวมเข้ามาด้วย
เพิ่งแถลงข่าวไปหมาดๆ เลยครับทาง AssetWise ก็ยังคงคีพจุดขายเดิมด้วยการบุกลุยทำเลมหาลัยอยู่เช่นเคย ปีนี้เรียกได้ว่าเจาะหลายทำเลหลายมหาลัย ซึ่งหนึ่งในมหาลัยที่ทาง AssetWise เลือกปักหมุดในปีนี้ ก็คือ "มหิดล วิทยาเขตศาลายา" นั่นเองครับ โดยปีนี้เตรียมพบกับคอนโดใหม่อย่างโครงการ "KAVE POP SALAYA" กับคอนเซ็ปต์ POP ME UP
บางบัวไฟลุก เพราะโครงการใหม่ของ AssetWise บุกเลียบคลองบานเขนแล้ว!
ขนาด Sales Gallery “Kave Town” ยังออกแบบให้ดาดฟ้า มีคนเช่าทำร้าน “หมูกระทะ” ได้ ผมกับบีชอบมาก ยังพูดแซวๆว่า ขายโครงการหมดไวดีนัก แบ่งพื้นที่ทำร้านซะเลย
ดาวรุ่งพุ่งแรงแห่งวงการอสังหาปีนี้ ปฏิเสธไม่ได้ว่า ‘AssetWise’ คือ ดาวดวงนั้น นอกจากจะเข้าตลาดหุ้นไปเรียบร้อย ยอดขายในช่วง 2 ปีที่ผ่านมา ที่ถือเป็นปีที่เลือดตกยางออกมากทึ่สุดในรอบหลายสิบปี แต่ ‘พี่รูทเบียร์’ กลับได้ยอด ‘นิวไฮ’ มาโดยตลอด
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ใครฝันอยากลองคอสเพลย์เป็นผู้ปกครองระบบศักดินา เจ้าของปราสาท หรือท่านโชกุนจ้าวแคว้นของญี่ปุ่น วันนี้กำเงิน 3 แสนบาทไป ก็ได้สัมผัสประสบการณ์เลอค่านี้แล้วครับ
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย