ถึงรู้ว่าทำไม 'พี่แอพ' AP ถึงมีคอนโด 2 แบรนด์นี้มากที่สุด ขนาดว่าปีนี้เปิดโครงการใหม่แค่ 4 โครงการ ยังเป็น Life 1 และ Aspire 3 เลย ผมรีวิวไปแล้ว 1 Life 1 Aspire
เรียกร้องกันมานาน ในที่สุดพี่แอพของเราก็หวนตลาดคอนโดฯ "ถูก" เริ่มต้นในราคาล้านต้นอีกครั้งแล้วครับ กับโครงการ "ASPIRE รัตนาธิเบศร์ เวสต์ตัน" นั่นเอง
ด่วน!! เดือน พ.ย. นี้ พี่แอพ ปล่อย 10 คอนโดจากแบรนด์ Life และ Aspire มาเสิร์ฟ เริ่มต้นแค่ 1.85 มาพร้อมโปรเด็ดๆ ที่สำคัญใกล้รถไฟฟ้าทุกโครงการ!!
คอนโดที่เจ๋งจริงในยุคนี้ คือ คอนโดที่สร้างเสร็จในปี 2020-2021 แล้วโอนได้เกือบหมดในหนึ่งปี คุณออมหล่นประโยคนี้ไว้เมื่อหลายวันก่อน
หลังจากที่ผมมีส่วนเกี่ยวข้องในการไปสอยคอนโดของ 'พี่แอพ' เมื่อช่วงก่อนสงกรานต์ที่ผ่านมา 'Aspire Rattanathibet 2' บนเส้น 'MRT สีม่วง' ก็ทำให้ผมรู้ข้อมูลมาว่า
ช่วงสงกรานต์ที่ผ่านมาแนะนำคนสนิทให้ไปซื้อ 'Aspire รัตนาธิเบศร์ 2' แล้วเค้าชอบมากกกก
และแล้ว โค้งสุดท้ายของปีเวียนมาถึง แหม... สิ้นปีแบบนี้ก็ถึงช่วงเวลาของการเสียตังค์อีกแล้วสินะ ปฏิเสธไม่ได้เลยว่า โปรช่วงสิ้นปีนี่มันน่าโดนไปซะหมด!!
ปักหมุดทำเลเรียบร้อยแล้วก็ปักหมุดปฎิทินกันต่อเลย 12-13 ก.ย.นี้ เค้ามี MEGA SALE “ครบ จบ ปัง” ฟรี !แพ็กเกจพร้อมอยู่* จองแค่ 9,999 บาท* ไม่ต้องจ่ายอะไรอีกแล้ว!!!
เมื่อช่วงกลางปี 2018 เป็นช่วงที่ "Aspire สาทร-ราชพฤกษ์" ก่อร่างสร้างตัวเสร็จ เผยโฉมให้ได้ชมเป็นครั้งแรก พอดีกับเป็นช่วงที่ผมโดนอัญเชิญจากคุณภรรยาให้ไปล่องลอยที่ "แดนอาทิตย์อุทัย"
preview : ASPIRE Sukhumvit-Onnut (แอสปาย สุขุมวิท-อ่อนนุช)
"พี่แอฟ" ประกาศ ปี 62 ต้องปฏิรูป เปลี่ยนโฉม "แอสปาย" รูปแบบใหม่ พร้อมส่ง 2 ผู้แทนลงชิงชัย "Aspire Sukhumvit-Onnut" และ "Aspire Asoke-Ratchada" มั่นใจ จะได้รับความไว้วางใจจากพี่น้องประชาชนแน่นอน
เมื่อปีก่อน ได้เข้ามารีวิวโครงการคอนโด "เดอะ วางใจ" ที่สร้างเสร็จแล้ว ตรงรถไฟฟ้า "สถานีเอราวัณ" รู้สึกว่า โครงการ "Aspire Erawan" ที่อยู่ข้างกัน ดูดีนะ
อยากจะว๊าปกลับถึงห้องได้ง่ายๆ เหมือนในหนังเวทมนตร์ แต่ในเมื่อชีวิตจริงไม่สามารถทำได้ เราก็ต้องหาทางที่ดีที่สุด
“Aspire สาทร-ราชพฤกษ์” เป็นโครงการที่สร้างเกือบจะเสร็จแล้วนะครับ ผมจะเล่าให้ฟังถึงเฉพาะสิ่งที่ผมไปดูมาในวันนี้นะครับ “Experience The New Aspire 2018”
ช่วงนี้วงการอสังหาฯ ก็จะรุ่มๆร้อนๆหน่อย ถามว่าทำไม?? ก็ใกล้เมษานะซิ คิคิคิ ++
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ