พูดแล้วก็พูดอีกว่าปีนี้นี่แหละเป็นปีทองของคนอยากมีบ้านมีคอนโดเป็นของตัวเอง แต่แหม คอนโดมันก็มีมากมายหลายโครงการ เลือกแล้วเลือกอีกจะมีทั้งทีก็ต้องเอาให้คุ้มอ่ะเนอะ!!! ใครแพลนอยากสอยคอนโดเชิญทางนี้ พี่แอพ หรือ เอพี คนดีคนเดิมแกส่งโปรที่เห็นแล้วต้องตาลุกวาวกับ "SMART CHOICE ลดสูงสุดกว่า 2 ล้าน" จากแบรนด์ ASPIRE และ LIFE
"Aspire สุขุมวิท-พระราม 4" จะเปิดแผง ให้ชาวสุขุมวิท-พระโขนง-พระราม4 ได้มาจับจองแล้วว.!
ว่าด้วย New Project ตระกูล AP ที่มีข่าวว่าจะแลนด์ดิ้งลงกลางห้าแยกลาดพร้าว (อีกแล้ว) วันนี้เลยถือโอกาสมาส่องกันซะหน่อย
ใครเป็นพวกบ้าหอบฟางต้องรีบมามุงทางนี้ครับอย่าได้เสียเวลา เพราะ "Aspire สุขุมวิท-อ่อนนุช" ประกาศแจกหนัก! จัดเต็ม! ให้กันเน้นๆ แบบหอบกลับบ้านไม่หมด!!
แบรนด์ Aspire ยังคงเดินหน้าตามเทรนด์มาโดยตลอด ด้วยจุดยืน "LIVE AS YOU ASPIRE อิสระในทุกมิติของชีวิต" สะท้อนภาพให้เห็นได้ชัดผ่าน 3 Influencers ที่เปรียบเสมือนตัวแทนของคนรุ่นใหม่ได้แบบเจนจัดและชัดเจน
ปีนี้ เอพี ก็เปิดประเดิมปีเสือด้วยการส่งคอนโดใหม่จากแบรนด์ Aspire มาถึง 3 ทำเลเด่น ทั้งปิ่นเกล้า-อรุณอมรินทร์, รัชโยธิน, สุขุมวิท-พระราม 4 ทั้ง 3 ทำเลใหม่นี้เป็นส่วนหนึ่งที่ทำให้ผมต้องมาเดินเตร็ดเตร่อยู่ที่นี่ครับ เพราะเมื่อมองย้อนไปแล้ว กลับนึกขึ้นได้ว่า เห้ย มันมีโครงการจาก "แอสปาย" อยู่โครงการหนึ่งที่เรายังไม่เคยได้ไปสำรวจทำเลเลยนี่นา!! โครงการนั้นก็คือ Aspire รัตนาธิเบศร์ เวสต์ตัน นั่นเองครับ
ในฐานะคนที่มีวงจรชีวิตวนเวียนอยู่โซน "ปิ่นเกล้า" มาทั้งชีวิต ทุกครั้งที่มีโครงการใหม่มาอุบัติขึ้น จะนำพาความตื่นเต้นมาให้ผมเสมอ ครั้งนี้ก็เช่นกัน "ASPIRE Pinklao-Arun Ammarin" คอนโดใหม่แกะกล่องจากฝีมือของ "AP"
เวลาช่างผ่านไปเร็วจริงๆ 10 ปีแล้วที่ผมได้พบรักกับ ASPIRE โครงการแรก "ASPIRE สุขุมวิท 48" ย้อนกลับไปเมื่อ 10 ปีก่อน
โอกาสได้มาชมห้องตัวอย่างก่อนเปิดให้ผู้ที่สนใจเข้าชมอย่างเป็นทางการในวันที่ 19-20 มีนาคม ทีจะถึงนี้กับโครงการ Aspire ปิ่นเกล้า-อรุณอมรินทร์ ที่ดินสุดแรร์ไอเท็มที่ขึ้นชื่อว่าเป็นสุดยอดที่ดินหายากเพียงหนึ่งเดียวบนถนนอรุณอมรินทร์ ทำเลคุณภาพศูนย์กลาง Medical & Education Hub ของกรุงเทพฯ!!
แม้ "เอพี" จะสามารถทำยอดขายและยอดโอนได้แบบปังเปรี้ยงแต่ "พระเอก" ของปีที่แล้วคือแนวราบที่พี่แอพแกก็อ่านเกมขาดมองการไกลมาตั้งแต่ต้น แม้ปีที่แล้วพี่แกจะประสบความสำเร็จมาก แต่เราก็ปฏิเสธไม่ได้เลยฮะว่าคิดถึงคอนโดของเอพี โคตรๆ เปิดปีมานี้พี่แอพแกไม่รอให้เราคิดถึงนานฮะ ล่าสุดพี่แอพเตรียมส่งคอนโดมาบุกตลาดหลังจากปล่อยให้คออสังหาฯ โหยหากันอยู่นาน โดยปีนี้แกมีแผนจะเปิดคอนโด5 โครงการใหม่ แต่ครึ่งปีแรกพี่แกจะส่งมา 3 ตัวก่อน
ไม่มีใครไม่อยากอยู่ในที่พักอาศัยที่ทำให้เราสุขใจได้เท่ากับการอยู่บ้านหรอกเนอะจริงมั้ย
ก่อนหน้านี้ผมบอกเล่ากันไปคร่าวๆ แล้ว สำหรับแผนช่วงต้นปีของพี่แอพ ที่เค้าประกาศเอาไว้เลยว่าปีนี้จะกลับมาเน้นเรื่องคอนโดฯ มากขึ้นหลังจากแวบไปทำแนวราบในช่วงที่โควิดเข้าขวิดพอดี
เมื่อปีกลายหลายคนคงพอทรายสถานการณ์อสังหาฯ เป็นอย่างดีครับว่าผู้ประกอบการหลายๆ เจ้าพับแผนการเปิดตัวคอนโดไปเยอะ สินค้าที่เห็นในตลาดส่วนใหญ๋จะเป็นบ้าน ที่ตอบโจทย์เรียลดีมานด์มากกว่า แทบจะเรียกได้ว่าปีที่ผ่านมาตลาดคอนโดซบเซาเป็นอย่างมาก ด้านเอพี ก็เป็นอีกเจ้าที่ลุยตลาดแนวราบแบบเต็มตัวในปี 64 ล่าสุดเปิดปีใหม่มานี้ เอพี เดินหน้าส่งคอนโดใหม่ 5 โครงการ โดยครึ่งปีแรกเค้าจะเปิดตัวแบรนด์ ASPIRE 3 ทำเล เจาะกลุ่มคนเมือง
ช่วงต้นปีพี่แอพบอกว่าจะกลับมาเน้นเรื่องคอนโดฯ มากขึ้น ซึ่งเอาเข้าจริงผ่านมาแวบเดียว เรียกได้ว่าแค่เพียงไม่กี่วันดีกว่าพี่แอพก็ปล่อยของทันทีทันใด สร้างอภินิหารรับปีเสือด้วยการปัก New Project กันเรียกได้ว่าพรึ่บ!
ช่วงเวลาแห่งความคุ้มค่ามาถึงแล้ว "Aspire อโศก-รัชดา" ใกล้ได้ฤกษ์ปิดตึกเต็มที่ ใครที่ลังเลอยู่ผมว่าโอกาสมาถึงแล้วนะ ไม่อยากให้พลาดเลย
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ