บุญถาวรเอาใจคนรักบ้านด้วยอีกครั้ง ด้วยการพลิกโฉมประสบการณ์การเลือกซื้อสินค้าตกแต่งบ้าน เนรมิตพื้นที่โชว์รูมรัชดา โชว์สินค้าเพื่อการตกแต่งบ้าน
ใครคนไหนที่ชอบหรือสนใจเรื่องราวของประวัติศาสตร์ศิลป์เป็นทุนเดิม ผมคิดว่าไม่ควรพลาดนิทรรศการนี้อย่างแรง
ก่อนอื่นประทับใจกับร้านเค้ามาก ผมไปช่วงค่ำ ๆ ร้านสวย บรรยากาศดี มีที่จอดรถค่อนข้างเยอะเลย ต่อคิวนิหน่อย แต่เป็นระบบระเบียบดีมาก
สิ่งที่น่าปวดหัวกว่าการซื้อบ้านคือการแต่งบ้านนี่แหละ!! แต่งบ้านแต่ละทีเราก็คงไม่อยากซ้ำแบบกับใครเนอะ ล่าสุดทาง M KUCHE แท็คทีม WoodDen เสนอเทรนด์ไล์ฟสไตล์เฟอร์นิเจอร์ ดีไซน์เรียบหรู เฉพาะบุคคล ในคอนเซ็ป Sustainable พร้อมอวดโฉมโชว์รูมใหม่บริการครบวงจร แห่งเดียวในเปิดเทรนด์การใช้ชีวิตแนวใหม่ โฟกัสที่ ‘Personalized’ และ ‘Healthy Lifestyle’ พร้อมคอนเซ็ปต์ Sustainable Living ด้วยวัสดุที่เป็นมิตรต่อผู้อยู่อาศัย และสิ่งแวดล้อม
'โกวศุ' กวาดยอดปี 66 ไปแบบจุกๆ โชว์ผลประกอบการปี 2566 รายได้รวม 31,818 ล้านบาท กำไรสุทธิ 5,989 ล้านบาท และกวาดยอดขาย 28,864 ล้านบาท ประกาศเดินหน้ารุกตลาดอสังหาปีมังกรทั้งแนวราบและคอนโด พร้อมลุยโอนกรรมสิทธิ์คอนโดพร้อมอยู่อีก 5 โครงการรวดเตรียมทุบทุกสถิตินับตั้งแต่ก่อตั้งบริษัท
เซ็นทรัลพัฒนาฯ ลงทุนเมืองรอง จังหวัดนครสวรรค์ ขยายแบรนด์ ESCENT สร้าง ‘The Ecosystem of Quality Living’ ตอบโจทย์ทุกการใช้ชีวิต วัดสถิติยอดจองรอบ VVIP และ Pre-Sales พุ่ง 80% พร้อมมอบประสบการณ์เหนือระดับด้วยเทคโนโลยี SMART พร้อมดีไซน์ Eco-Friendly
ถึงจะไม่ได้เป็น "Alice" แต่ก็สามารถมาพิชิต 'In Wonderland' ได้ที่โครงการ "Kave Wonderland" คอนโดใหม่ ม.ธรรมศาสตร์ รังสิต พร้อมให้ทุกคนได้มาสัมผัสชีวิตสนุกๆ เหมือนอยู่ในดินแดนมหัศจรรย์!!
ทาง "ยูโร ครีเอชั่นส์" ได้จัดงาน “An Infinite Comfortness” by Natuzzi Italia เปิดตัวนาทุซซี่ อิตาเลีย (Natuzzi Italia) แบรนด์เฟอร์นิเจอร์ชื่อดังจากประเทศอิตาลีไปหมาดๆ ครับ สายเท่ต้องโดนแล้ว
ถ้าพูดถึงเส้นรัชดา-ลาดพร้าว ผมว่าซอยรัชดา 32 เป็นอีกซอยที่พูดถึงใคร ๆ ก็ต้องรู้จัก เพราะเป็นซอยที่มีความอุดมสมบูรณ์มาก แถมเดินทางลัดเลาะได้หลายทางด้วย
~~ I'm a Barbie girl in a Barbie worldddd life in plastic it's fantastic!! ด้วยความที่ตอนนี้กระแสบาร์บี้กำลังฟีเว่อร์ปรอทแทบแตก ล่าสุด 'Barbie’s Malibu DreamHouse' เค้าก็เลยกลับมาเปิดให้ผู้โชคดีได้เข้าพักกันอีกครั้ง!! ไม่เชื่อก็ต้องเชื่อว่า Real World ก็มีบ้านบาร์บี้ของจริง!!
ARNA RAMA 9 บ้านเดี่ยว Luxury ทำเลเทพ ซ.พระรามเก้า 39 Private มาก เพียงแค่ 8 ยูนิต ด้วยราคาเริ่มต้น 39.9 ลบ. ตกแต่งสไตล์ ‘Modern Italian Design’ ผสานความคลาสสิกร่วมสมัย หากคงไว้ซึ่งความหรูหรา เหนือกาลเวลา และฟังก์ชันภายในที่สามารถปรับเปลี่ยนได้ตามไลฟ์สไตล์
ตอนนี้ทาง SCG จับมือกับ SC ASSET แล้ว ผู้นำการส่งมอบ Living Solutions สินค้าคุณภาพมาตรฐานสูงเพื่อทุกเช้าที่ดี นับเป็นรายแรกที่ร่วมเดินหน้าส่งนวัตกรรม "SCG Active AIR Quality" ครับ
ธุรกิจ Hospitality เติบโตได้ในระยะยาวทั้งที CMC เองก็เห็นโอกาส ไม่แปลกใจที่จะแวะมารุกธุรกิจโรงแรมกับเค้าด้วย
ผมยังไม่มูฟออนไปจากที่ตรงนี้นะ ต้องชื่นชมเจ้าของมากที่พลิกทำเลที่เข้าถึงได้ยากแบบนี้ [ถึงจะบอกว่าอยู่กลางเมืองอย่าง ‘ราชเทวี’ ก็เถอะ
อยากมากิน ‘ปลา’ ที่ร้าน Fishmonger มานานแล้ว ไม่มีโอกาสสักที รู้ว่าหาที่จอดยาก แต่ไม่รู้ว่ายากขนาดนี้! เรียกไม่มีที่จอดเลยดีกว่า ประเด็นก็คือ เพิ่งรู้จัก galileoasis (กาลิเลโอเอซิส) ที่เป็นสถานที่ตั้งของ Fishmonger ว่า “กลางราชเทวี ก็มีแบบนี้ด้วย” เท่ห์มาก
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ