เผลอแป๊บเดียว รถไฟฟ้าสายสุขุมวิทก็เปิดมาถึงสถานีวัดพระศรีมหาธาตุแล้ว ประกอบกับเมื่อช่วงสัปดาห์ก่อน ผมมีโอกาสได้ไปร่วมงานเปิดตัวสองคอนโดใหม่ที่สร้างเสร็จพร้อมอยู่ของพี่อัศวินเค้ามา พิกัดทำเลก็อยู่ในช่วงสถานีเปิดใหม่ซะด้วย
โปรวันนี้เป็นของโครงการ The Cube South Chaengwattana 15/1 (เดอะคิวบ์ เซาท์ แจ้งวัฒนะ 15/1) ครับ โครงการนี้เป็นบูทีคคอนโดมิเนียมโลว์ไรส์ สูง 8 ชั้น 4 อาคาร
ในช่วงที่ต้องถามตัวเองอยู่ทุกวันว่า “เราติดหรือยังนะ?” คงจะดีไม่น้อยถ้ามีเทคโนโลยีเข้ามาซัพพอร์ตความแพนิคในส่วนนี้ให้รู้ว่าเราติด COVID-19 แล้วหรือยัง
ช่วงนี้เห็นทีใครไม่เบื่อไม่เหงาคงเป็นคนที่น่าอิจฉาที่สุดแล้วล่ะมั้งครับ (พ่วงไม่เครียดไปด้วยอีกหนึ่ง) แหะ แหะ หลังจากที่ผมเพิ่งจะรีวิว HBO GO สตรีมมิ่งแพลตฟอร์มที่อิมพอร์ตมาจากเมืองลุงแซมไปได้ไม่นานนัก เห็นกระแสตอบรับจากลูกเพจแล้วเลยกล้าที่จะฟันธงว่า "นั่นแหน่ะ เบื่อเน็ตฟลอกกันล่ะสิ"
ส่งท้ายเดือนแรกของปี 2020 กับพี่แอพ (AP) ที่ยกอีเว้นท์น่าตำชวนให้กระเป๋าเงินสั่นมาเสิร์ฟกันถึงที่แล้วววว
ต่อยอดวิสัยทัศน์ ‘AP WORLD’ กันอย่างต่อเนื่องเลยสำหรับพี่แอพของเรา ล่าสุดเค้าก็ออกแนวคิดใหม่มามสร้างสรรค์โลกแห่งคุณภาพชีวิตที่ดี
ทาง AP เพิ่งจะยิ้มรับยอดขาย 9 เดือน ดีมานด์ตอบรับดีทั้งสินค้าแนวราบและแนวสูง รวมมูลค่ากว่า 28,560 ล้านบาท บอกเลยว่าครั้งนี้สร้างยอดขายได้แล้ว 70% จากเป้ายอดขายปี 2562 นะ
preview : SUPALAI LITE Thaphra-Wongwianyai (ศุภาลัย ไลท์ ท่าพระ-วงเวียนใหญ่)
วันนี้หมีมาอยู่ที่โครงการไฮเอนด์คอนโดของทาง AP อย่าง "ไลฟ์ สาทร เซียร์รา" ที่เค้าปล่อยมาเพื่อเดินเกมรุกเจาะดีมานด์ตลาดคอนโดย่านตลาดพลูอีกครั้งหนึ่งแล้วจ้า
preview : THE ORIGIN Phahol - Saphanmai (ดิ ออริจิ้น พหล - สะพานใหม่)
เอ้า เร่เข้ามา เร่เข้ามา ฟังทางนี้ มีข่าวดีมาบอก สำหรับคนที่ต้องการลงหลักปักฐานแถวย่าน BTS สถานีท่าพระ ในราคาย่อมเยาว์
ตอนนี้จะเห็นได้ว่าหลายๆ เจ้าเค้าเริ่มออกมาประกาศผลงานรอบครึ่งปีหลังกันแล้ว วันนี้หมีเลยขอหยิบข่าวของทาง บริษัท เอพี (ไทยแลนด์) จำกัด (มหาชน) มาบอกเล่าเก้าสิบกันบ้างดีกว่าคร้าบบบ
พี่แอพจัดงานใหญ่กลางปีที่ลาน Parc Paragon ชื่องาน AP World >>> โลกของพี่แอพเค้ามีอะไรน่าสนใจ? ผมไปสำรวจมาเมื่อวาน เดินเข้างานด้วยความพร้อม เตรียมตัวไปเป็นอย่างดีคือทำตัวเป็น -แก้วเปล่า- ไม่มีอะไรในหัวเลย ฮ่าๆๆ
ใคร ๆ ก็ฝันจะมีโลกที่สดใสสวยงามกันทั้งนั้นใช่มั้ยล่ะ แต่บางทีตัวเราคนเดี๋ยวก็ได้แต่ฝัน เพราะจะลงมือทำอะไรไปก็ยังไม่เห็นโลกที่สวยงามซักที
เดี๋ยวนี้ดีเวลลอปเปอร์หลายเจ้าหันมาใส่ใจกับความสะดวกสบายของลูกค้ากันแล้ว ด้วยการเปิดตัวแอปพลิเคชั่นต่างๆ เพื่อทำให้การเข้าถึงบริการของทางบริษัทเป็นเรื่องง่ายขึ้น และใช่แล้วคร้าบ วันนี้หมีมีข่าวของทางอนันดามาฝากกันด้วยแหละ
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ