ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ช่วงกลางปีแบบนี้ มีข้อดีก็ตรงที่มีโปรซื้อบ้านให้เพียบเลยนี่แหละ "AP" ก็จัดมาเลย ผนึก 3 พันธมิตรธนาคารชั้นนำ มอบสินเชื่อบ้านอัตราพิเศษ กับ 57 บ้านเดี่ยวเอพีทั่วไทย เพื่อชีวิตดีๆ ที่เลือกเองได้
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
นี่คือบ้านโครงการใหม่จาก 'พี่ต้นไม้' หรือ 'พฤกษา' “เดอะคอนเนค สเปซ ราชพฤกษ์ – 345” (The Connect Spez Ratchaphruek – 345) บ้านเดี่ยว และบ้านแฝด บนทำเลศักยภาพถนนราชพฤกษ์ ใกล้ทางด่วนและรถไฟฟ้า ในราคาเริ่มต้น 4.2 - 6 ล้านบาท เตรียมจัดงานแกรนด์โอเพ่นนิ่ง20-21 กรกฎาคมนี้
EIA Approved เป็นที่เรียบร้อยแล้วนะครับ สำหรับโครงการ "เฟล็กซี่ สำโรง อินเตอร์เชนจ์" คอนโดตอบโจทย์ไลฟ์สไตล์ New Gen ใกล้รถไฟฟ้าสถานีสำโรง การันตีผู้นำ Lifestyle Condo งานนี้เสนาฯ พร้อมลุยงานก่อสร้างต่อ คาดว่าจะสร้างแล้วเสร็จ ประมาณไตรมาสที่ 4 ปี 2569
เพราะสิทธิพิเศษสุดเอ็กซ์คลูซีฟจากแบรนด์ลักชูรี่ระดับเวิลด์คลาสแบบนี้ มีเฉพาะลูกค้าคนพิเศษของ 'สิงห์ เอสเตท' เท่านั้น!! สิงห์เดินหน้ามอบประสบการณ์สุดเอ็กซ์คลูซีฟเพื่อลูกบ้าน ภายใต้แนวคิด S Life Memorable Experience กับกิจกรรม "S Life" MEMORABLE EXPERIENCES OF DIVERGENT HAPPINESS
จะมาสรุปเงื่อนไขการจอง ‘Chapter One More Kaset’ วันที่ 13-14 ก.ค. นี้ให้อ่านกันก่อน จะได้ไม่พลาดกัน เพราะจนถึงตอนนี้มีคนลงทะเบียนเพื่อจะไปจองเกิน 100 คนไปแล้ว ซึ่งก็ไม่น่าแปลกใจ และกว่าจะถึงวันจริง คาดว่าจะทะลุ 200 คนแน่นอน
เผลอแป๊ปเดียว "ศุภาลัย" ก็อยู่กับเรามาครบ 35 ปีแล้วนะครับเนี่ย!!!
REDPAPER เค้าออกมาบอกนะว่าอนาคตธุรกิจโรงงาน-คลังสินค้ายังมีแววโตต่อเนื่องเลย ทั้งนี้ก็เพราะจากอานิสงส์ของภูมิรัฐศาสตร์โลก
นี่คือคอนโดที่จะทำให้ลูกบ้านรู้สึกเหมือนอยู่บ้าน ADLER Chan Road (แอดเลอร์ ถนนจันทน์) โครงการจาก Carbon2 ในเครือ AP Thailand นั่นเอง
'Terminal 21พระราม 3' ถือว่าเป็นการมาที่ทำให้ทำเลรอบๆ ถนนพระราม 3 น่าสนใจขึ้นมาก แต่ก็ต้องแลกมาด้วยการคมนาคมที่อาจจะยังไม่ได้สะดวกและตอบโจทย์คนยุคนี้สักเท่าไหร่นะ เพราะว่าการเดินทางที่สำคัญสุดๆ ในยุคนี้คงหนีไม่พ้นรถไฟฟ้า ยังไม่มีสายไหนที่วิ่งผ่านเส้นนี้นั่นเอง
จะดีแค่ไหนถ้าเราได้อยู่ใกล้ชิดโรงพยาบาลคุณภาพS-Class ระดับนี้ บอกเลยว่าไม่ได้หาง่ายๆ แต่ก็หาได้นะ ที่โครงการ "ASPIRE อรุณ - พรีเว่" คอนโดใหม่ จาก AP บนทำเลสุดพรีเมี่ยม ติดโรงพยาบาลศิริราช ใกล้รถไฟฟ้าทั้งสถานีบางขุนนนท์ สถานีไฟฉาย และ สถานีบางยี่ขัน รวมถึงท่าเรืออีกด้วย สามารถเดินทางสะดวกสบายหลากหลายช่องทาง
"RHYTHM Charoenkrung Pavillion" (ริทึ่ม เจริญกรุง พาวิลเลี่ยน) เป็นอีกโครงการจาก AP ที่แรงตั้งแต่เปิดตัว เพราะเป็นโครงการที่ตั้งอยู่บนทำเลสุดแรร์อีกโครงการเลยก็ว่าได้
กระแสตอบรับดีสุด ๆ ธอส. เผย ลูกค้ารับรหัสเข้าร่วมโครงการ สินเชื่อบ้าน Happy Home แล้ว 7,880 ราย คิดเป็นวงเงินสินเชื่อกว่า 15,000 ล้านบาท!!!
หลีกหน่อย 'พี่แอล' จะเดิน ล่าสุดคอนโดจาก LPN “EIA Approved” ผ่านฉลุยรวด 3 โครงการเลยจ้าา ทั้ง การ พาร์ค 168 อ่อนนุช 19, โครงการ เพลส 168 ปิ่นเกล้า และ โครงการ เอิร์น บาย แอล.พี.เอ็น. พร้อมสร้างความเชื่อมั่นให้กับลูกค้าที่สนใจโครงการ พร้อมเปิด Sales Gallery ให้ชมห้องตัวอย่างแล้ววันนี้
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ