BTS : กรุงธนบุรี / /
14 Mar 2024 16:33
AP หรือที่ผมชอบเรียกเค้าว่า 'พี่แอพ' คือต้องบอกเลยว่านาทีชื่อนี้ไม่ได้มาเล่นๆ เลยนะ
หลังจากที่สามารถสร้างสถิติ ’New High ยอดขาย 4 ปีซ้อน‘ การันตีได้ว่าเจ้านี้แหละของแทร่!!
จริงๆ ตอนงานแถลงแผนนอกจากเรื่องของยอดขายปังๆ ผมเองก็โฟกัสกับการที่ 'พี่แอพ' ปีนี้เค้าแทงสวนเปิดตัวคอนโดใหม่ถึง 6 โครงการมูลค่า 12,500 ล้านบาท
ซึ่ง ณ ตอนนี้ต้องบอกว่าการหันมาเปิดตัวคอนโดเพิ่มขึ้นของพี่แอพนับว่าเป็นการแทงสวนสถานการณ์อสังหา เพราะเจ้าอื่นเค้าชะลอการเปิดตัว แต่ทางนี้ดันเปิดเพิ่ม
โดยโครงการคอนโด 6 โครงการใหม่ในปีนี้ได้แก่
1. ASPIRE Arun Privé
2. ASPIRE Huai Khwang
3. ASPIRE Itsaraphap Station
4. LIFE Chareonnakhon-Sathorn
5. ASPIRE Chatuchak Interchange
6. ASPIRE (ยังไม่ทราบทำเล)
ซึ่งในงานแถลงก็เน้นไฮไลท์อยู่ที่ 2 โครงการเน้นๆ ตัวเข้มๆ เป็น ASPIRE Huai Khwang และ LIFE Chareonnakhon-Sathorn นั่นเองครับ
ได้ข้อมูลมาแบบนี้ไม่อยากรอช้าครับ เลยได้โอกาสค่อยๆ ลองเซอร์เวย์ทำเลแต่ละโครงการมาให้อ่านเป็นน้ำจิ้มกันก่อน
ส่วนวันนี้เป็นคิวของโครงการ "LIFE เจริญนคร-สาทร" ตามมาดูครับว่าทำไมตัวนี้ถึงได้เป็นไฮไลท์คอนโดเปิดใหม่ของ AP ประจำปี 67 กัน
ก่อนอื่นเรามาดูพิกัดโครงการกันก่อน "LIFE เจริญนคร-สาทร" จะตั้งอยู่ระหว่างซอยเจริญนคร 20-22 ข้างๆ โตโยต้าธนบุรี สาขาเจริญนคร ซึ่งตอนนี้มีการล้อมสังกะสี แปะไวนิลไว้แล้ว
เห็นที่ตั้งโครงการแล้วรู้ยังครับทำไมเป็นไฮไลท์....? เพราะโครงการนี้เค้าเป็นโครงการวิวแม่น้ำนั่นเอง!!!!
รูปมีปล่อยมาแล้วเป็นแนวสูง แต่กี่ชั้นไม่ทราบ และจะเห็นแม่น้ำตั้งแต่ชั้นใดก็ไม่ทราบเช่นกัน 5555 (ก็มันยังใหม่ ข้อมูลมันน้อย)
ตัวโครงการตั้งอยู่ติดถนนใหญ่อย่างถนนเจริญนคร ไม่ต้องเข้าซอยใดๆ โดยโครงการจะอยู่ฝั่งขาเข้า (ฝั่งที่มุ่งหน้าไปทางไอคอนสยาม) ถ้าหากขับรถออกจากโครงการประมาณ 500 เมตร ก็จะถึงแยกตรงเสนาเฟสฯ อันนี้เราสามารถเลี้ยวซ้ายเข้าถนนกรุงธนบุรีได้เลย
หรือถ้าหากจากโครงการขับตรงไปทางไอคอน สยาม จะสามารถไปใช้ถนนสมเด็จเจ้าพระยาและถนนลาดหญ้าได้ด้วยนะ
อย่างถนนสมเด็จเจ้าพระยาสามารถขับไปเชื่อมต่อถนนประชาธิปก เข้าแยกบ้านแขกหรือจะเลี้ยวไปขึ้นสะพานพระปกเกล้าก็ถือว่าสะดวกเช่นกัน
อ้อ อีกอย่างคือจุดกลับรถอยู่เยื้องๆ โครงการเลย ออกจากโครงการสามารถกลับรถแล้วขึ้นสะพานข้ามคลองดาวคะนอง ซึ่งข้ามคลองนี้ไปปุ๊บจะเข้าสู่เป็นเขตราษฎร์บูรณะเลย
ซึ่งเราสามารถใช้เส้นราษฎร์บูรณะ เชื่อมเข้าสู่บางกระเจ้า เข้าพระประแดง ได้อีกทีด้วยนะ หรือจะข้ามสะพานกรุงเทพ ไปออกพระราม 3 เจริญกรุง ก็ได้
แต่อนาคตย่านนี้เราอาจจะต้องทำใจเรื่องรถติดนิดนึง ด้วยความที่เจริญนครเริ่มมีคอนโดมาเปิดเยอะขึ้น มีคอมมูนิตี้มอลล์ใหญ่ๆ ใกล้เคียง แถมอนาคตยังมีกระทรวงมหาดไทยรอเปิดอีก ผมว่ารถติดแน่ๆ ฟันธงเลย!!
แต่ข้อดีคือตัวโครงการถือว่าใกล้รถไฟฟ้าอยู่ครับระยะทางรถไฟฟ้าที่ใกล้ที่สุดตอนนี้คือสถานี BTS กรุงธนฯ จากโครงการประมาณ 600 ม. เท่านั้นเอง เราสามารถนั่งรถไฟฟ้าจากสถานีกรุงธนฯ เข้าสู่ย่าน CBD อย่าง สีลม สาทร ศาลาแดง สยาม ได้ต่อเดียว สบายๆ ไม่กี่นาทีเท่านั้นเอง
โอเค มันอาจจะไม่ได้ติดรถไฟฟ้าแบบก้าวเท้าเดินอีก 20 ก้าวถึงคอนโด แต่ผมว่าระยะทางประมาณนี้ สำหรับผมเดินได้สบายมาก ซึ่งวันนี้ก็ทดลองเดินดูแล้วนะ 5555
แต่ใครขี้เกียจเดินก็ไม่เป็นไร สามารถใช้บริการแก๊งพี่วินได้เลย อยู่ปากซอยเจริญนคร 22 ช่วงเวลาเร่งรีบให้พี่วินไปส่ง รับรองไม่มีสาย
หรือว่าในอนาคตอันไม่ใกล้แต่ก็ไม่ไกลนี้ เราจะสามารถใช้รถไฟฟ้าสายที่ทอง นั่งเชื่อมต่อเข้าสู่สายสีม่วงใต้ (ช่วงเตาปูน-ราษฎร์บูรณะ) ใช้เป็นอีกตัวเลือกการเดินทางหนึ่งได้เช่นกัน
อีกอย่างหนึ่งที่ชอบเลยก็คือ โครงการใกล้สะพานลอยมาก!! สำหรับคนไม่ค่อยกล้าข้ามถนนอย่างผม บอกตามตรงว่าสะพานลอยสำคัญมาก หลายๆ คนก็คิดแบบผมแหละเนอะ 555
มาดูในส่วนของแหล่งอำนวยความสะดวกบ้าง
ผมชอบย่านนี้อย่างหนึ่งตรงที่เค้าเป็นย่านที่อยู่ในช่วงการขยายตัวของกรุงเทพฯ ตรงนี้มันจะมีความเป็นอยู่ที่มีความเป็นชุมชนดั้งเดิมอยู่มาก แต่ในขณะเดียวกันเราก็สามารถดื่มด่ำความทันสมัยเพราะใกล้ห้างใหญ่อย่างไอคอน สยามมากๆ เลย
ใกล้ๆ โครงการนี่ร้านของกินเพียบ มีให้เลือกสรรมากมาย ทั้งคาวทั้งหวาน ทั้งอีสาน อินเดียยังมี นี่เดินจากโครงการไปขึ้นรถไฟฟ้า พบว่ามีแต่ของกิน คาเฟ่ก็มี เลี้ยวเดินตรงถนนกรุงธนฯ ตรงข้ามเสนาเฟสฯ มีร้านขายน้ำเก๊กฮวยมีฟองอยู่เรียงราย ชอบจัง 5555
ตอนนี้โครงการมีแง้มราคามาแล้วฮะ 1 ห้องนอนใหญ่เริ่มต้น 3.89 ล้านบาท (แต่ห้องนอนใหญ่ที่ว่าขนาดจะกี่ตารางเมตรนั้นไม่มีบอกนะ 5555)
พี่แอพจะเปิดขาย Q2 ปีนี้นี่แหละ อดใจรอไม่นานเดี๋ยวข้อมูลตรงนั้นน่าจะทราบเร็วๆ นี้แน่นอน วันนี้ก็อ่านๆ + ดูรูปทำเลกันไปก่อนแล้วกันครับ เป็นน้ำจิ้มๆ เนอะ
เดี๋ยวมีข้อมูลอัปเดตจะเอามาเหลาอีกทีนะ เตรียมอ่านได้เลย เร็วๆ นี้แหละ
Tag :
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ