แม้ไปโตเกียวหนนี้ แม้ผมจะกดกาแฟอุ่นจากเครื่องหยอดเหรียญมากินง่ายๆ (และอุ่นมือแก้หนาวไปในตัว) อยู่ทุกวัน แต่ก็มีร้านกาแฟร้านหนึ่งที่ตั้งใจไว้ว่าจะไปเยี่ยมให้ได้สักครั้งอยู่นะ
ร้านที่ว่าคือร้าน "Bear Pond Espresso" ร้านกาแฟเล็กๆ ในย่านสุดฮิปอย่าง "Shimokitazawa" และไฮไลท์ที่ทำให้ผมนั่งรถไฟมาร่วมครึ่งชั่วโมง (ไม่รวมหลงทางในสถานี) ก็เพื่อจะมากินกาแฟ Dirty ของร้านเค้านี่แหละ
หลายคนรู้จักกาแฟเปรอะ Dirty กันอยู่แล้ว แต่รู้มั้ยว่าต้นกำเนิดกาแฟเล็กๆ แก้วนี้นั้นถือกำเนิดในร้านกาแฟที่หน้าตาไม่สะดุดตาอะไรร้านนี้แหละครับ!
เดือนกุมภาพันธ์เป็นเดือนที่หนาวที่สุดของญี่ปุ่น และที่โตเกียวเองฟ้าก็มืดเร็วเช่นกัน ผมไปถึงย่าน Shimokitazawa ราวๆ ห้าโมงเย็น ถึงตอนนั้นฟ้าก็มืดแล้ว แต่บรรยากาศรอบด้านยังครึกครื้น เพราะ Shimokitazawa คือย่านที่หนุ่มสาวผู้รักการแต่งตัวและหลงใหลในสไตล์วินเทจมารวมตัวกันนั่นเอง
ร้าน "Bear Pond Espresso" ตั้งอยู่ไม่ไกลจาก Shimo-Kitazawa Station แต่เพราะทางเดินเป็นตรอกเล็กๆ มากมาย หนุ่มสาวแต่งตัวสุดแนวก็เดินกันขวักไขว่ละลานตา แถมฟ้าก็มืดแล้ว ทำเอาผมเดินผ่านร้านกาแฟเล็กๆ ร้านนี้ไปโดยไม่ทันรู้ตัวทีเดียว ยังดีที่เงยหน้าไปสะดุดตากับป้าย "หมีเรืองแสง" ด้านบน ไอ้เราจึงวกตัวกลับมาได้ทัน
ร้านกาแฟร้านนี้เป็นร้านเล็กมีที่นั่งไม่กี่ที่ ตอนที่ผมไปถึงมีสองสาวนั่งคุยกันสนุกสนาน กับชายชราที่ดูจะเป็นคอกาแฟกำลังคุยกับบาริสต้าหนุ่มอย่างถูกคอ ผมตั้งมั่นมาจากบ้านแล้วว่าจะลองจิบ Dirty ดังนั้นเมื่อไปถึงเคาน์เตอร์จึงอ้าปากสั่งทันทีอย่างไม่ลังเล สนนราคาแก้วละ ¥650
แอบจะเสียดายนิดหน่อยที่บาริสต้าในวันนั้นเป็นเด็กหนุ่มในร้าน ไม่ใช่คุณเจ้าของร้านตัวจริง (ที่เขาว่ากันว่านิสัยแกออกจะ "แหวกแนว" และ "ขบถ" ตามย่านที่อยู่) แต่ถึงอย่างนั้นรสมือลูกศิษย์ก็ประหนึ่งอาจารย์นั่นแหละนะ
ท่ามกลางอากาศหนาวในเวลาห้าโมงเย็นเศษๆ Dirty แก้วนี้ของผมเป็นแก้วเล็กๆ เปรอะๆ ตามสไตล์ดั้งเดิมเลยครับ เรียกได้ว่า First impression ดีสุดๆ เพราะการเสิร์ฟในแก้วที่ดูเลอะๆ เรียลๆ แต่คลาสสิกแบบนี้แหละ
Espresso shot ที่ใช้มีความเข้มข้นแต่ไม่เข้มมากทำให้ดื่มได้ไม่ลำบาก ยังมีความนัวของนมแช่เย็นจัดมาสร้างความกลมกล่อมให้กับตัวเครื่องดื่มด้วยอีกแรง
แต่เหตุผลที่ผมชอบเมนูนี้และคิดว่าแม้จะดื่มในเวลาและอากาศประมาณนี้ก็ยังเข้ากั๊นเข้ากันคือ ตัวเครื่องดื่มไม่หวานมาก ไม่มีการเติมครีมใดๆ มีเพียงช็อตกาแฟและนมเย็นกับกลิ่นหอมของกาแฟและรสสัมผัสดิบๆ อย่างแท้จริง
ผมไม่ได้นั่งอยู่นาน เหตุผลเพราะไม่อยากนั่งแช่ในร้านนานเท่าไหร่ตามวัฒนธรรมแบบญี่ปุ่นแหละนะ บวกกับฟ้ามืดมากแล้ว ยังอยากจะเดินเล่นแถวนี้อีกสักเล็กน้อยก่อนกลับ ดังนั้นหลังจิบเสร็จ คืนแก้วเรียบร้อย ก็เลยถอยออกมา
แต่มีความอิ่มเอมใจประมาณหนึ่งติดตัวกลับออกมาด้วย เพราะอย่างน้อยวันนี้ก็ได้จิบต้นตำนานกาแฟ Dirty กับเขาสักที แต่ยังมีเมนูอื่นๆ น่าสนใจที่อยากลิ้มลองเพิ่มเติม เสียดายแค่เวลามีไม่มากพอแถมยังไปตัวคนเดียว หนหน้าถ้าเข้าโตเกียวอีกคงได้แวะกลับไปใหม่ครับ
Tag :
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ