จากปัญหา หนี้-ต้นทุน-ดอกเบี้ยสูง สวนทางเศรษฐกิจโตต่ำทำให้ฝั่งอสังหายังต้องระวังตัวกันมากขึ้นครับ
อย่าง 2 ค่าอสังหา ‘เอสซี-แอสเซทไวส์’ ที่เพิ่งจะแถลงแผนประจำปีกันไปก็เปิดโหมดระวังลงทุนเปิดโครงการลดลงหวั่นความไม่แน่นอนพร้อมหันมาขยายพอร์ตสินทรัพย์สร้างรายได้ประจำกันถ้วนหน้า
ทั้งนี้ ตลาดอสังหาริมทรัพย์ปี 2566 ที่ผ่านมา มีซัพพลายที่ออกมากว่า 500,000 ล้านบาท ถือว่ามีนัยสำคัญพอสมควร โตขึ้นถึง 20% สวนทางกับดีมานด์ไม่ได้แข็งแรงทำให้โตเพียงเล็กน้อย
ทาง เอสซี บอกครับว่าจากภาพตลาดรวมสะท้อนว่ายังมีซัพพลายอยู่ในตลาดจำนวนมากพอที่รองรับกับความต้องการของตลาด
ดังนั้นในปีนี้บริษัทจึงเปิดโครงการใหม่ 17 โครงการ มูลค่า 30,000 ล้านบาท เน้นแนวราบ 15 โครงการ แนวสูง 5 โครงการ
คาดว่า สร้างยอดขาย 28,000 ล้านบาท ขณะเดียวกันบริษัทมีโครงการในมือจำนวน 90,000 ล้านบาท จากเป้าขาย 30,000 ล้านบาท
สะท้อนให้เห็นสินค้าที่สามารถรองรับดีมานด์ถึง 3 เท่าไม่จำเป็นต้องลงทุนโครงการใหม่จำนวนมากเลย อันนี้ถือว่าวางแผนดีมากกก
ส่วน แอสเซทไวส์ บอกว่าปีนี้บริษัทเปิดตัวโครงการใหม่ 12 โครงการมูลค่า 25,920 ล้านบาท แบ่งเป็น คอนโดมิเนียม 9 โครงการ และ แนวราบ 3 โครงการ
พร้อมตั้งเป้าหมายยอดขายอยู่ที่ 17,800 ล้านบาท เติบโตประมาณ 8% จากปี 2566 และเป้าหมายรายได้อยู่ที่ 8,700 ล้านบาท ลดลงจากเป้าหมายเดิมที่ตั้งไว้ เพราะรอดูสถานการณ์เศรษฐกิจครึ่งปีแรกก่อนปรับแผนในไตรมาส 3-4 อีกครั้ง
Tag :
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ใครฝันอยากลองคอสเพลย์เป็นผู้ปกครองระบบศักดินา เจ้าของปราสาท หรือท่านโชกุนจ้าวแคว้นของญี่ปุ่น วันนี้กำเงิน 3 แสนบาทไป ก็ได้สัมผัสประสบการณ์เลอค่านี้แล้วครับ
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย