จะมีคอนโดปล่อยเช่าอยู่อันนึง ที่แม้แต่ตอนโควิดก็ไม่มีผลอะไร มีคนเช่าตลอดๆ แทบไม่มีช่วงว่าง บางครั้งคือ คนเก่าย้ายออกตอนเช้า ตอนเย็นคนใหม่ใส่หน้ากากอนามัยขนของเข้าอยู่ต่อเลย
ผมกลับมา ‘C Ekkamai’ อีกครั้งในรอบ 2 ปี เท่ากับอายุสัญญาเช่าฉบับล่าสุด การมีคนเช่าตลอดทำให้ไม่ค่อยได้มาคอนโดตัวเองบ่อยนัก ซึ่งสิ่งที่ชอบก็คือ คอนโดยังดูดี ยังไม่เก่าเลย เหมือนวันคืนที่เคยเป็นอย่างนั้น
“คิดว่าทำไมที่นี่ถึงมีคนอยากเช่ามากขนาดนั้น”
ผมเคยถามเอเยนต์คนนึงที่เคยสนิทกันเมื่อหลายปีก่อน Story เค้ากับ ‘ซี เอกมัย’ น่าสนใจมาก เพราะเค้าบอกผมว่า ‘รวยจากการปล่อยเช่าคอนโดนี้เลย!!!’
”ทำเล Product และ ราคา มันลงตัวไปหมด“
เอเยนต์คนสวยตอบมาแบบนี้ และน่าเชื่อถือมากขึ้นเพราะตัวเค้าเองก็อยู่ที่นี่ด้วย (ไป/กลับ บ้านที่อยู่ไกลจากกลางเมืองหน่อย)
อาจจะอยู่ท้ายซอย ’เอกมัย‘ แต่ก็เป็นที่ดินหน้ากว้างที่ติดถนนเอกมัยเลย สามารถเรียกได้ว่าเป็น ’Real เอกมัย‘ สามารถออกไปทาง ’ถ.เพชรบุรี‘ ก็ได้ด้วย
เดินออกไปเล็กน้อยจะเจอตลาดสด ของกินเต็มไปหมด เเต่ถ้าขี้เกียจ ใต้ตึกก็มี ’7-11‘ บริการ อยากกาแฟดีๆ ก็มี ‘Kaizen’ กาแฟแบบ Specialty ชื่อดังที่อยู่มานานหลายปี (แปลว่าอยู่ได้แบบถาวรแล้วล่ะ)
และเป็นที่รู้กันว่า ’ซอยแจ่มจันทร์‘ หรือ ’ทองหล่อ 25‘ เป็นจุดที่มีร้านดีๆ หลากหลาย ที่จอดหายาก แต่คนที่อยู่ ’C เอกมัย’ สามารถเดินไปได้เลย!
ไม่ว่าจะเป็นชีวิตทำงานกลางวันหรือเที่ยวกลางคืน มันตอบโจทย์ไปหมด
และแน่นอนว่าการวางทำเลมาอยู่ท้ายซอยเอกมัย ก็ทำให้ราคามีความย่อมเยาลงไปด้วย สามารถเข้าถึงได้ง่ายขึ้น
คอนโดเอกมัย สามล้านกว่าๆ ตารางเมตรละแสนต้น ก็ไม่ได้หาได้ง่ายๆ นะ
เท่าที่ถามดู ตอนนี้โครงการเดินทางมาถึงโค้งสุดท้ายแล้ว ใกล้จะ Sold out เหลือไม่ถึง 10 ยูนิต ซึ่งที่ยังเหลือก็เพราะสถานการณ์ ’Reject Rate’ ของธนาคารเมื่อปีก่อน เพราะถ้านับคนที่วางเงินจองจริงๆ จนท.บอกว่า ‘ถ้ากู้ผ่านทุกคน ก็ขายหมดไปนานแล้ว‘
แม้แต่ตอนนี้ห้องแบบ ’1-bedroom’ Simplex ธรรมดาก็มีคนจองหมดแล้ววว (อาจจะมีหลุดโอนบ้าง สอบถามเองอีกที)
ส่วนห้อง ‘Loft’ แบบ 1 ห้องนอน น่าสนใจมาก ตอนนี้ก็เหลือแบบนับนิ้วได้ พอลองๆ ถามราคาห้องกับค่าเช่าดู เห้ย! น่าสนใจนะ ค่าเช่าประมาณ 30,000 บาท คนต่างชาติรอเช่า เกาหลี ยุโรป
อย่างห้อง 888/722 ชั้น 42 (นี่ ขอใบเสนอราคามาดูซะเลย) เป็น Loft แบบ 1 ห้องนอน พื้นที่รวมประมาณ 40 ตร.ม. ราคารวม 6.9 ลบ. เป็นห้องแบบ Fully Furnished แถมมี decorate มาให้สวยๆ แล้วด้วยนะ สำหรับผมคือ ราคาดีเลย เพราะชั้นสูงมากกกก วิวดีสุดๆ ห้อง Loft ทำเลนี้ ราคานี้หายาก
ค่าเช่าประมาณสามหมื่น ยิลด์ประมาณ 4-5% อาจจะไม่เท่าชั้นเตี้ย แต่เวลาขายต่อก็จะได้ Capital Gain มากกว่า
แต่เห็นว่ามีห้องตำแหน่งอื่นด้วยนะ ราคา 5.9 ลบ. ซึ่งก็จะได้ยิลด์สูงกว่าอีกหน่อย
อีกห้องที่ลองขอราคามาคือ 888/688 อันนี้เลขห้องสวยมากๆ เป็น Loft แบบ 2 ห้องนอน ขนาดรวมประมาณ 65 ตร.ม. ราคา 12.2 ลบ. อันนี้บอกตามตรงว่าหาราคาค่าเช่าในตลาดเปรียบเทียบไม่ได้ เพราะยังไม่มีคนปล่อยเช่า คนที่ซื้อไปน่าจะอยู่เอง
ผมบอกแบบตรงไปตรงมา ห้องแบบ 1 ห้องนอน 30 ตร.ม. ราคา 3-4 ล้าน ได้ค่าเช่าประมาณ 16,000 บวกลบ (ชั้นสูงหน่อย แต่งสวย 18,000 ก็มีนะ!!!) ผมว่าน่าสนใจที่สุดเลย เพราะผมบอกจากประสบการณ์ตรงได้เลยว่า ‘คนเช่ามีตลอด‘ แน่นอน
ส่วนห้อง Loft แบบ 1 ห้องนอน ก็น่าสนใจไม่แพ้กัน ยิลด์อาจจะได้สูงกว่าด้วย แถมได้ Capital Gain ในอนาคตอีกต่างหาก ห้องแบบนี้ไม่ได้หาได้ง่ายๆ และเหมาะกับนักลงทุนตรงที่ห้องเเต่งเสร็จแล้ว โอนแล้วปล่อยเช่าเข้าอยู่ได้เลย
ส่วนห้อง Loft แบบ 2 ห้องนอน อาจจะดูน่าสนใจน้อยที่สุดใน 3 แบบนี้ แต่เอาจริงๆ ผมว่าคนเช่าหาไม่ยากเหมือนกัน ที่สำคัญคือ ถ้าได้คนเช่าแล้ว ด้วยราคาน่าจะเป็นคนเช่าที่มีคุณภาพสูง ที่ยังไม่รู้ค่าเช่าก็แค่ว่ามันยังไม่เคยมีคนปล่อยเช่าแค่นั้นเอง!
จนท. บอกว่า ลุ้นๆ ลูกค้าที่รอผลอนุมัติจากธนาคารอยู่ แต่ถ้าใครสนใจก็ลองมาถามกันก่อนได้นะ เพราะช่วงนี้ Reject Rate สูงอยู่ เผื่อคนก่อนอาจจะไม่ผ่านการอนุมัติ (เค้าฝากขายของซะเลย)
สำหรับผม ’C Ekkamai’ คือ คอนโดที่ลงทุนปล่อยเช่าดีมาก สายลงทุนระยะยาวน่าจะชอบนะ มีความเป็น ‘Real เอกมัย’ อาจจะห่าง BTS มาหน่อย แต่ก็ได้ราคาดีมาทดแทน แถมทำเลดี อิ่มหนำสำราญ ครบครัน
#CEkkamai #ซีเอกมัย #คอนโดเอกมัย
Tag : s,fc]h; |
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ