BTS : ทองหล่อ / /
23 Jan 2024 16:36ขึ้นป้ายแสดงแสนยานุภาพแล้วแฮะ สำหรับ (ว่าที่) โปรเจ็คระดับมหึมาในย่านทองหล่อ
ปกติผ่านไปผ่านมาทางนั้นจะยังเห็นว่าช่วงต้นซอยยังมีคอนโดเตรียมขึ้นเพียบนะ แบบว่ามันก็ยังมีที่ที่เจ้าใหญ่เค้าสามารถซิวไปได้หลายที่
ตรงต้นซอยสุขุมวิท 38 เอง ก็มีอีกหนึ่งโครงการที่เตรียมพร้อมแล้ว
"The Residences 38 Bangkok" เป็นโครงการใหม่แกะกล่องของอนันดา กับ BTS ทำเลติดรถไฟฟ้า ติดแบบแนบชิดสนิทสนม งานก่อสร้างก็เริ่มมาแล้วด้วย
ที่บอกว่าตรงนี้มีขึ้นอีกเยอะคือ ถ้าขยับเข้าซอยไปอีกหน่อย (นิดเดียว) เรียกว่าเยื้องกันก็ได้ ยังมีของอนันดาอีกตัว ที่ยังไม่ได้กางชื่อจริงออกมา ตอนนี้ใช้แค่สเตจเนมไปก่อน
กับอีกตัวที่ก็แทบจะชิดกันเลยเพราะอยู่ติดรถไฟฟ้าเหมือนกัน คือ Scope Thonglor ตัวนี้ก็ขึ้นชื่อลือชาเหมือนกัน
โดย "The Residences 38 Bangkok" เป็นฟรีโฮลด์ระดับ Ultra Luxury ครับ แบ่งพื้นที่อาคารออกเป็น 2 ส่วนด้วยกัน
คือตั้งแต่ชั้น 13-24 จะเป็น Luxury Service Residences แบรนด์ Le Clef ของ The Ascott ซึ่งจะมีด้วยกันทั้งหมด 115 ยูนิต
ส่วนถัดไปคือชั้น 25-37 จะเป็นพื้นที่ของคอนโดฯ ละ มีทั้งหมด 56 ยูนิต
ช่วงนี้อยู่ในขั้นตอนของการแต่งองค์ทรงเครื่อง คิดว่าภายในปีนี้น่าจะเปิดตัวโครงการอย่างเต็มรูปแบบแน่นอนแล้ว
ถ้าเราอยู่ในบีทีเอสสถานีทองหล่อ มองออกมาจะเจอกับที่ตั้งโครงการได้ในระยะใกล้เลย มองจากด้านบนก็เห็น
ด้วยความที่เป็นทำเลศักยภาพใจกลางเมืองดังนั้นในเรื่องของสิ่งอำนวยความสะดวกต่างๆ รวมไปถึงแหล่งงานและแหล่งไลฟ์สไตล์ทั้งหลายจึงมีรายล้อมอยู่รอบตัว
อย่างที่รู้กัน เพื่อนๆ โครงการระดับนี้ทั้งหลายจะกระจุกตัวกันอยู่ในซอยทองหล่อเสียมาก ดังนั้นพอซิวพื้นที่ตรงนี้มันเลยหล่อสมกับชื่อทำเลไปเลย เพราะนับวันก็จะยิ่งหาได้ยากมากขึ้นทุกที แถมยังแพงมากขึ้นทุกวันอีกต่างหาก
การเดินทางด้วยรถยนต์สะดวกมากอยู่แล้ว ส่วนหนึ่งเพราะโครงการติดถนนใหญ่ไม่ได้เข้าซอย เลี้ยวออกจากตัวโครงการปุ๊บก็เข้าถนนเส้นหลักได้ปั๊บ
จะเข้าซอยทองหล่อทะลุออกเส้นทางอื่นๆ หรือเลยไปเอกมัย ออกถนนเพชรบุรีก็ได้ ไปโซนพระราม 4 ก็ง่ายๆ ครับ วิ่งฉิวไปสาทร สีลม สามย่านได้สะดวกโยธิน
และแน่นอนว่ารถไฟฟ้าที่ใกล้ที่สุดก็คือ BTS สถานีทองหล่อ แบบว่าเดินไม่กี่ก้าวก็ขึ้นตัวสถานีได้แล้ว นั่งแวบเดียวไปถึงเอกมัย พร้อมพงษ์ สยาม ได้เลยแน่ะ
ใครอยากไปเร็วกว่านี้แบบแง๊นๆ พี่วินก็มีให้บริการกันเพียบนะ แท็กซี่ยิ่งเยอะไปใหญ่ มองไปทางไหนก็เจอ ไม่ต้องกลัวว่าจะหารถไม่ได้ครับ
และเพราะโครงการตั้งอยู่ในทำเลที่ดีมากๆ แถมยังเป็นย่านท่องเที่ยวที่มีคนต่างชาติอยู่เยอะ ทั้งมาเที่ยวและพักอาศัย ดังนั้นร้านรวงต่างๆ จึงมีมากมาย
เห็นเลยว่าย่านนี้คนญี่ปุ่นอยู่กันเยอะมาก ดังนั้นใครเป็นสายอาหารญี่ปุ่นน่าจะสบายท้องทีเดียว ร้านเล็ก ร้านน้อย ร้านใหญ่ ร้านดัง มีกันให้เพียบครับ
ต่อให้ไม่ใช่ร้านอาหารญี่ปุ่น ร้านอาหารธรรมดาทั่วไปก็มีให้เลือกหลากหลายไม่น้อยหน้า ตามสั่งหรือบะหมี่ก็มีให้บริการหมด อาหารไทย-เทศ ของคาวของหวานมีเพียบ
หรือใครสายตี้ แถวนี้ร้านนั่งเล่น ผับ บาร์ ต่างๆ ก็มีไม่น้อย เรียกว่าเข้าซอยไปก็พร้อมเรียนดนตรีได้เลยครับ 5555
ห้างสรรพสินค้าหรือ community mall ในย่านก็มีให้เลือกสรรกันเดินครับ ทั้ง Terminal 21, Emporium, Emquartier, Gateway เอกมัย, Market Place, The Commons, Donki Mall, Big C เอกมัย, Lotus พระรามสี่ ฯลฯ โอ๊ย เพียบ!
ยังมีคอมมูนิตี้มอลล์ใหม่ใจกลางทองหล่อของทางเซ็นทรัลพัฒนา อย่าง "Marche Thonglor" เข้ามาเสริมทัพอีกตัวด้วย เป็นคอมมูนิตี้มอลล์ที่ใหม่สุดและใหญ่สุดใจกลางทองหล่อนะ
สำหรับสถานศึกษาของลูกๆ หลานๆ ที่อยู่ในโซนนี้ก็อย่าง Bangkok Prep, Wells International School, The American School of Bangkok, Ekkamai International School ครับ ถ้ามหาวิทยาลัยก็มหาวิทยาลัยศรีนครินทร์วิโรฒเจ้าดังในย่าน
ทางด้านโรงพยาบาลก็เป็นแบบชั้นนำทั้งนั้น ไม่ว่าจะ รพ.คามิลเลียน หรือ รพ.สมิติเวช สุขุมวิท ที่อยู่ในระยะกิโลเมตรเศษๆ ไม่เกิน 2 กิโลเมตร หากอยากขยับออกไปหน่อยก็มี รพ.กรุงเทพ, รพ.ปิยะเวท, รพ.สุขุมวิท ฯลฯ
ถือเป็นโครงการที่เพียบพร้อมทุกอย่างในเรื่องของทำเลครับ สายนักลงทุนน่าจะชอบกัน เรียลดีมานด์ยิ่งได้ใจเข้าไปใหญ่
เพราะยังไงซะเราก็วางใจความมีศักยภาพของทองหล่อได้อยู่แล้วล่ะ ทีนี้ก็เหลือแค่รอข้อมูลโครงการแง้มมากกว่านี้อีกหน่อยเท่านั้น
ตอนนี้อยากเห็นภาพรวมโครงการแบบเต็มๆ แล้ว แค่ทำเลติดสถานีทองหล่อก็ชนะเลิศไปแล้วครึ่งก้าว
Tag :
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ