“The.earlybake” ไดฟุกุกล้วย เจ้าแรกในไทย!
ผมเป็นคนหนึ่งที่ชอบกิน ไดฟุกุ ไส้สตรอเบอรี่มาก ติดใจตั้งแต่เมื่อครั้นไปลองลิ้มชิมรสที่ญี่ปุ่น ยังหากินในไทยได้ยาก
ในช่วงหลังๆ มีร้านที่ผุดขึ้นมา เยอะเลย ทั้งแบบนำเข้า และคนไทยทำขึ้นเอง ซึ่งมันก็อร่อยนะ แต่มันไม่ได้ทำให้ผมรู้สึก “ว้าว” นัก
จนมาเจอร้านนี้แบบบังเอิญ
“ไส้กล้วย” มีทั้งแบบกล้วยหอมทองทั้งลูก! กับแบบชิ้นพอดี 2-3 คำ แป้งบางเหนียวนุ่ม มี chocolate เป็นไส้ เคลือบตัวกล้วย และยังคลุกผง chocolate ด้านนอกแป้งด้วย อร่อยเลย! ยอมเลอะ เพื่อความอร่อย ลูกรีบเดินกลับไปหยิบอีก 4-5 กล่อง(เล็ก)
“องุ่นไซมัสคัส” กินแล้วรู้เลยว่า คัดองุ่นเกรดพรีเมียมมา หวานกรอบฉ่ำๆ ผมชอบอันนี้ที่สุด กินเท่าไรก็ไม่พอ มันสดชื่นอ่า หวานน้อย มีชาเขียวเป็นไส้ด้วยนะ
“บราวนี่โมจิ” เมนูที่ลองไม่ทัน ลูกจับเอาเข้าปากทั้งคำเลย เลยต้องขอยืมภาพประกอบจากทางเพจของร้าน ลูกสาวชอบมาก อสูรน้อยให้การว่า บราวนี่ช็อกเข้มข้น โมจิยืดๆ หวานน้อย ดีงาม! ต้องซื้อเพิ่มอีกแล้วสินะ
ที่ร้านยังมีอีกหลายเมนูเลยนะ ทำเป็นรูปแบบเค้กก็มี
สามารถสั่งซื้อได้ผ่านทาง Lineman , Robinhood และจากตามงาน Event ต่างๆ ผมแปะไว้ในคอมเมนต์ให้ล่ะ
Tag :
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ