ยุคนี้ทั้งองค์กรใหญ่หรือองค์กรย่อย เค้าปรับรูปแบบการทำงานในแบบไฮบริด กันแล้วทั้งนั้นนะ ให้การทำงานยืดหยุ่นมากขึ้นไม่ต้องเข้าออฟฟิศทุกวัน ตอนนี้ WorkSpace เลยเป็นที่จับตามองครับ ล่าสุดSC Asset จับมือ IWG เนรมิตพื้นที่ให้เช่าเป็น Flexible WorkSpace ณ อาคารชินวัตรทาวเวอร์ 3
เอสซี แอสเสท มองถึงเทรนด์การเปลี่ยนแปลงของตลาดอาคารสำนักงานให้เช่า โดยความต้องการในการทำงานแบบไฮบริดในหลายธุรกิจที่เพิ่มสูงขึ้น ซึ่ง Co-working space เป็นหนึ่งในเทรนด์การทำงานที่ตอบสนองไลฟ์สไตล์ของคนในปัจจุบัน โดยเฉพาะ กลุ่ม Gen Y ซึ่งคุ้นชินกับดิจิทัลเทคโนโลยี ที่ชื่นชอบในความคล่องตัวและยืดหยุ่นในการทำงานพร้อมสิ่งอำนวยความสะดวกที่จัดเตรียมไว้ให้ อาทิ เครื่องใช้สำนักงาน โต๊ะทำงาน เก้าอี้ ห้องประชุม และ พื้นที่ส่วนกลาง
โดย SC มองเห็นโอกาสในการเติบโตของธุรกิจนี้ การได้เป็นพันธมิตรทางธุรกิจ กับ IWG ผู้นำด้านการให้บริการพื้นที่สำนักงานให้เช่าแบบยืดหยุ่น (Flexible Workspace) ที่ใหญ่ที่สุดในโลก ด้วยแบรนด์ที่หลากหลาย จะช่วยเพิ่มศักยภาพความแข็งแกร่งทางธุรกิจ เพื่อขยายฐานลูกค้าในการเช่าพื้นที่สำนักงานได้มากขึ้นต่อไปในอนาคต
อาคารชินวัตร ทาวเวอร์ 3 คือ พื้นที่สำนักงานให้เช่า เป็นอาคารที่รองรับมาตรฐาน WELL Health-safety rated โดย WELL Building Institute ตั้งอยู่บนถนนวิภาวดีรังสิต ในทำเลที่ง่ายต่อการเดินทางไปยังดอนเมืองโทลล์เวย์ และ ถนนพหลโยธิน ใกล้กับห้างสรรพสินค้าชั้นนำ และโรงแรม เป็นอาคารสำนักงาน ชินวัตรทาวเวอร์ 3 สูง 38 ชั้น พื้นที่เช่าทั้งหมด 53,000 ตร.ม. พื้นที่จอดรถ 1,200 คันมีห้องประชุม ห้องสัมมนา ร้านค้าปลีก คาเฟ่ ธนาคาร อำนวยความสะดวกภายในอาคารครบครัน
Tag :
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ใครฝันอยากลองคอสเพลย์เป็นผู้ปกครองระบบศักดินา เจ้าของปราสาท หรือท่านโชกุนจ้าวแคว้นของญี่ปุ่น วันนี้กำเงิน 3 แสนบาทไป ก็ได้สัมผัสประสบการณ์เลอค่านี้แล้วครับ
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย