เทรนด์สมัยนี้ต้องใส่ใจการอนุรักษ์พลังงานกันหน่อย แม้จะเป็นในโครงการบ้านก็ตาม ล่าสุดโครงการใหม่จาก "หญิงเส" อย่าง "เสนา วิลเลจ บางนา - กม.29" ก็ยืนหนึ่งในเทรนด์นี้เลยเหมือนกัน
โครงการนี้เป็นโครงการบ้านแฝดและทาวน์โฮมอิสระ ที่เสนาร่วมกับทาง "ฮันคิว ฮันชิน พร็อพเพอร์ตี้ส์ คอร์ป" พาร์ทเนอร์จากญี่ปุ่น ตั้งใจพัฒนาให้เป็นมาตรฐานใหม่ในการอยู่อาศัยกระดับคุณภาพชีวิตและรองรับการอยู่อาศัยระยะยาว ออกแบบบนนวัตกรรมการสร้างที่อยู่อาศัยแนวคิด “บ้านพลังงานเป็น 0” พร้อมนำแนวคิด “geo fit+” (จีโอฟิต พลัส) จากพาร์ทเนอร์ด้วย
โครงการ เสนา วิลเลจ บางนา - กม.29 ชูจุดเด่นด้านทำเลที่ติดถนนบางนา ถือเป็นทำเลที่ได้รับความนิยมอันดับต้นๆ เพราะเป็นทำเลศักยภาพที่รวมสิ่งอำนวยความสะดวกไว้อย่างครบครัน กับการออกแบบที่ตอบโจทย์ชีวิตอิสระของกลุ่มลูกค้าที่ต้องการเลือกซื้อที่อยู่อาศัยคุณภาพเพื่อการอยู่อาศัยระยะยาวตั้งแต่วัยทำงานจนถึงวัยสร้างครอบครัว
โดยไทป์บ้านมีให้เลือก 2 แบบด้วยกันครับ คือบ้านแฝดที่รองรับการขยายครอบครัว ขนาดพื้นที่ใช้สอย 165 ตร.ม. และทาวน์โฮมอิสระ ขนาดพื้นที่ใช้สอย 140 ตร.ม. ครบครันด้วยส่วนกลางที่อำนวยความสะดวกสบายให้กับลูกบ้าน ในเริ่มต้นเพียง 3.69-6 ล้านบาท
ขาดไม่ได้คือ “เสนา วิลเลจ บางนา - กม.29” เป็นโครงการที่ออกแบบบนแนวคิดบ้านพลังงานเป็น 0 ช่วยให้ประหยัดค่าไฟฟ้าได้สูงสุด 38% ด้วยนะ สำหรับใครที่กำลังมองหาที่อยู่อาศัยโซนบางนามาเติมเต็มชีวิตคนในครอบครัว และเป็นมิตรกับสิ่งแวดล้อม ต้องแวะไปเยี่ยมชมโครงการนี้กันแล้วล่ะครับ
Tag :
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ