BTS : พร้อมพงษ์ / /
08 Dec 2023 16:31ในที่สุด "Emsphere" ศูนย์การค้าแห่งใหม่ใจกลางสุขุมวิท ดินแดนอันสุดแสนจะคึกคักก็ได้ฤกษ์เปิดให้คนกรุงไปใช้บริการกันแล้ว
หลังจากที่ผมแวะไปมา ต้องบอกว่า "ยิ่งดึกยิ่งคึกคัก" ครับ
ตอนกลางวันเห็นคนเข้าไปมากแล้ว ช่วงเย็นยิ่งมากกว่าเดิม แล้วยิ่งหลังจากหนึ่งทุ่มผ่านไปยิ่งมหาศาล!
ต้องบอกตรงนี้ว่าเป็นตระกูล "EmDistrict" อีกตัวที่พร้อมมาก ครบครันทุกอย่าง เพราะเดินทางง่ายสุดๆ
คนใช้รถอาจเจอรถติดอยู่บ้างเพราะเส้นนี้มันก็ติดตลอดอยู่แล้ว แต่อย่างน้อยการเดินทางโดยรถไฟฟ้าก็นับว่าสะดวกมากทีเดียวครับ
เพราะทางนี้มีทางเชื่อมจาก BTS สถานีพร้อมพงษ์ให้เดินไปจนถึงหน้า "Emsphere" ได้เลย แต่ถ้าใครอยากจะเดินข้างล่างก็สามารถเดินผ่านสวนเบญจสิริได้เหมือนกัน แถมไม่ต้องข้ามถนนด้วยนะ
ยักษ์ใหญ่ "Emsphere" มีพื้นที่ภายในโครงการมากถึง 200,000 ตารางเมตร ออกแบบมาเป็นอาคาร 3 หลัง ที่มี 2 อาคารเชื่อมต่อกัน
แต่ละชั้นก็นับว่ามีสิ่งน่าสนใจแตกต่างกันไปครับ
เริ่มแรก ชั้น GM EM MARKET จะเป็นที่ตั้งของ Gourmet Market กับบรรดาร้านอาหารหลากหลายแบรนด์ มีพื้นที่เล็กๆ ให้เลือกแฮงก์เอ้าท์ตามใจ และบางร้านก็เปิดตลอด 24 ชั่วโมงด้วย
มีครบหมด ตั้งแต่สตรีทฟู้ด ไปจนถึงร้านดังระดับมิชลินสตาร์
มีทั้ง ทองสมิทธ์, โอ้กะจู๋, ชีวิตชีวา, Shake shack, Hitori shabu, The spotted pig, Happy pig, Naixue, Old school brownie, Rintaro, Acai Story, Oh my godmother ฯลฯ สารพัดสารพัน มันมีเยอะมากจริงๆ ให้ผมไล่ก็ไล่ไม่หมดหรอก อาจต้องให้สักหน้ากระดาษนึง
แต่ในภาพรวมจะเป็นร้านอาหารที่ราคาแรงไปหน่อยทั้งนั้นนะ ร้านที่พอจะควักเงินจ่ายเวลาอยากได้อะไรเร็วๆ และถูกๆ ที่สุดน่าจะเป็น KFC กับ Krispy Kreme 5555
แล้วก็ตอนนี้เป็นช่วงเทศกาล พื้นที่บริเวณนี้จึงจัดเป็น Christmas Market เล็กๆ ให้แวะแชะภาพกันด้วยครับ
ชั้น M EM GALLERY ศูนย์รวมแฟชั่นและเครื่องสำอางจากเหล่าแฟชั่นนิสต้า ด้วยแบรนด์แฟชั่นชั้นนำระดับโลก แบรนด์ไทยดีไซเนอร์ และแบรนด์เนมชั้นนำของไทย
มีร้านรองเท้าแบรนด์ฮิตๆ ให้เห็นอยู่หลายร้าน แต่พวกแบรนด์เนมจ๋าๆ แบรนด์นอก ดิออร์ ปราด้า อะไรพวกนี้ไม่มีนะครับ อยากช้อปต้องเดินไปช้อปที่ Emquatier นะ
ชั้น 1 EM LIFESTYLE ศูนย์รวมไลฟ์สไตล์คนรุ่นใหม่ ศูนย์รวมสินค้าอินเทรนด์ บริเวณนี้มีทั้งเครื่องประดับ สินค้าเพื่อสุขภาพ สินค้าตกแต่งบ้าน สินค้าการกีฬาและกิจกรรมกลางแจ้ง
ชั้น 2 EM INNOVATION แหล่งรวมนวัตกรรมล้ำสมัยจากทั่วโลกอย่างยานยนต์ แก็ดเจ็ต และเครื่องใช้ไฟฟ้ามาให้เลือกสรร ร้านยังมีไม่มาก แต่ตอนนี้มีพวกยานยนต์ราคาสูงลิ่วมาจัดโชว์อยู่ ไปเดินดูกันได้ฟินๆ
ชั้น 3 และ 4 IKEA SUKHUMVIT ที่มาในคอนเซ็ปต์ CITY-CENTRE STORE แห่งแรกในเอเชียตะวันออกเฉียงใต้ ถือว่าใหญ่ทีเดียว และเป็นอีกที่หนึ่งที่ครบครันสำหรับคนที่อยากได้แรงบันดาลใจในการแต่งบ้านครับ
แน่นอนว่าขึ้นมาปุ๊บเจอไอติม 8 บาท ฮ็อตด็อก 15 บาทเหมือนเดิม คนมุงกันเพียบ เข้าไปด้านในยังมีอาหารสไตล์สวีเดนกับที่นั่งที่ถือว่ามีให้เยอะมากทีเดียว ช่วงที่ไปคนต่อแถวซื้อกันเพียบนะ
ชั้น 5 และ 5M EM WONDER ตรงนี้เห็นว่าจะเป็นพื้นที่ที่มีลักษณะเป็น Bar & Restaurant กึ่ง Outdoor ครับ ยังไม่ได้เข้าไปดู แต่รู้สึกว่าจะมีวิวบรรยากาศกลางเมืองในแบบมุมสูงย่านใจกลางสุขุมวิทให้ชมระหว่างนั่งสังสรรค์หลังเลิกงานและค่ำคืนของวันหยุดด้วย
ชั้น 6 UOB LIVE ตรงนี้แพลนเป็นศูนย์กลางการจัดงาน Indoor เตรียมเป็น World Class Arena ที่สุดของความบันเทิงระดับโลก น่าจะจัดคอนเสิร์ตได้เหมือนเหมาะ เพราะสามารถรองรับผู้เข้าร่วมงานได้ถึง 6,000 ที่นั่ง ซึ่งนับว่าดีมากๆ คนจะได้ไม่ต้องเสียเวลานั่งไปไกลถึงนอกเมือง
ที่นี่ยังมีโซน Em Park ที่เป็นโซนพื้นที่สีเขียวลอยฟ้าขนาดใหญ่ให้ไปพักผ่อนหย่อนใจกันด้วยครับ แถมยังอินเทรนด์ด้วยการเป็นพื้นที่ Pet Friendly Area ด้วยนะ สำหรับสัตว์เลี้ยงอีกด้วย
ในภาพรวมถือว่าออกแบบได้ดีทีเดียวครับ เพราะพื้นที่ชั้นล่างจะเป็นสไตล์ลอฟต์ และก็เป็นจุดที่คนชุกชุมกันเยอะที่สุดด้วย ขึ้นไปชั้นบนๆ ก็ไม่ค่อยเยอะแล้วนะ (ยกเว้นโซน Ikea)
อ้อ ย้ำอีกครั้งว่าที่นี่พวกแบรนด์เนมหรูๆ หราๆ กุชชี่ ปราด้าไม่มีนะครับ จะเป็นพวก Adidas, Gentle Woman อะไรแบบนี้มากกว่า
โรงหนังก็ไม่มีนะ มีแค่ส่วนจัดแสดงคอนเสิร์ต เหมือนจะเน้นไปทางของกินมากกว่าเพราะร้านดังๆ ใหญ่ๆ เพียบเลย บางร้านก็มาเปิดที่นี่เป็นที่แรกในไทยด้วย สวรรค์นักชิมสุดๆ ไม่แปลกใจที่คนจะมุงกันที่ชั้นล่างเยอะ
อีกอย่างคือเอารถมาเองอาจไม่สะดวกนัก มาโดยใช้รถไฟฟ้าคือง่ายที่สุด เพราะเดินตรงเข้าห้างได้เลยทันที
และช่วงนี้คนเยอะถึงเยอะมาก โดยเฉพาะช่วงค่ำครับ
ใครไม่อยากเบียดคนอื่นไม่อยากยืนรอคิวร้านอร่อย แนะนำให้รอช่วงกระแสซากว่านี้สักนิดค่อยแวะมาได้
จะได้มุมถ่ายรูปสวยๆ ด้วย เพราะที่นี่มีมุมอาร์ตให้แชะภาพเยอะอยู่ แต่ช่วงนี้อาจแชะลำบากเพราะถ่ายไปติดคนเพียบเลย
Tag :
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ