อยู่คนเดียวมันเหงา แต่ก็ไม่ได้ตั้งใจโสดให้ทำไงละเนอะ ช่วงนี้เทรนเลี้ยงสัตว์เหมือนคนในครอบครัวเลยมีแนวโน้มขยายตัวสูงมากขึ้นเรื่อย ๆ เลยครับ
ซึ่งมันก็สวนทางกับอัตราการเกิดใหม่ของเด็กที่ลดลงถึง 20% เชียวนะ รวมถึงกลุ่มคนที่แต่งงานแล้วก็มีลูกกันน้อยลง
ส่งผลให้คอนโดมิเนียมเลี้ยงสัตว์ได้เติบโตต่อเนื่อง ล่าสุดมูลค่าสะสมทะยานแตะ 20,000 ล้านบาท เติบโต 10-15% เลยค้าบบบ
สำหรับออริจิ้น กล่าวว่า ตั้งแต่ปี 2564 ออริจิ้น บุกตลาดคอนโดเลี้ยงสัตว์ได้สำหรับกลุ่มคนรักสัตว์ (Pet Lover) ตอบโจทย์กลุ่มคนรุ่นใหม่ โดยเฉพาะ Gen Y และ Gen Z ที่นิยมเลี้ยงสัตว์ในที่อยู่อาศัยมากขึ้น
โดย 5 ปีที่ผ่านมา จำนวนสุนัขและแมวที่มีเจ้าของเพิ่มขึ้น 64% โดยเฉพาะแมว เพิ่มถึง 93% สุนัขเพิ่ม 53% สวนทางอัตราการเกิดของเด็กที่ลดลง 20%
ขณะเดียวกันคนโสด หรือคนที่แต่งงานแล้วแต่ไม่มีลูกเพิ่มขึ้นส่งผลให้คอนโดเลี้ยงสัตว์ได้เติบโตต่อเนื่องจนมีจำนวนสะสมมากถึง 8,000 ยูนิต คิดเป็นมูลค่า 20,000 ล้านบาท เติบโต 10-15%
“คาดว่าสิ้นปี 2566 ออริจิ้นจะมีคอนโดทั้งสิ้น 16 โครงการ มูลค่ารวม 26,000 ล้านบาท ครอบคลุมหลากหลายทำเล ในจำนวนนี้เป็นยูนิตที่เลี้ยงสัตว์ได้ 3,550 ยูนิต มูลค่ากว่า 8,700 ล้านบาท ส่งผลให้ปัจจุบันบริษัทก้าวขึ้นเป็นอันดับ 1 ผู้พัฒนาคอนโดเลี้ยงสัตว์ได้”
Tag :
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ