ปีนี้หญิงเสฯ เค้าไม่น้อยหน้าเลยฮะ เค้าปล่อยโครงการใหม่มาให้เราแวะเวียนไปเยี่ยมชมกันอยู่เรื่อยๆ เลย
ยิ่งช่วงครึ่งปีหลังนี่คอนโดจากเสนาฯ เปิดตัวติดๆ กันหลายโครงการเหมือนกันนะ
ล่าสุดกับโครงการใหม่แกะกล่อง อย่างโครงการ "COZI MRT เพชรเกษม 48" ซึ่งตัวนี้ถือเป็นแบรนด์ใหม่ของทางเสนาฯ เค้าเลยนะ
ความน่าสนใจคือเค้ามาในรูปแบบ 'คอนโด Low Carbon' เพราะเค้ามาในคอนเซ็ปต์ 'Nature Living ชีวิตท่ามกลางธรรมชาติ สร้างสมดุลของร่างกาย' มีจุดมุ่งหมายเพื่อให้ลูกบ้านได้ใช้ชีวิตแบบลดคาร์บอนได้ง่ายๆ อย่างลงตัวในทุก ๆ วัน
ก่อนอื่นเรามาดูรายละเอียดโครงการกันก่อนครับ ตัวนี้เค้าจะมาในรูปแบบของคอนโด Low-Rise สูง 8 ชั้น มีด้วยกัน 2 อาคาร จำนวน 428 ยูนิต ตั้งอยู่บนที่ดินขนาดประมาณ 3 ไร่กว่า*
โดยมีรูปแบบห้องให้เลือก 2 รูปแบบครับ ได้แก่ 1 Bed 22.50-26.00 ตร.ม. และ 2 Bed ขนาด 34.50 ตร.ม. ที่น่าสนใจมากๆ คือเค้ามาในรูปแบบ Fully Furnished แต่งครบ* สามารถลากกระเป๋าเข้าอยู่ได้เลย
มาดูในแง่ของตัวทำเลกันบ้าง เห็นชื่อโครงการมี MRT เพชรเกษม 48 พ่วงท้ายมาก็จริงอยู่ แต่ความจริงแล้ว เค้าไม่ได้อยู่ติดรถไฟฟ้านะ
ระยะทางระหว่าง MRT เพชรเกษม 48 ไปยังที่ตั้งโครงการ ถือว่าไกลพอสมควร ระยะทางประมาณ 3 กิโลฯ ซึ่งไม่เหมาะกับการเดินอยู่แล้วแหละ
ซึ่งทางโครงการเค้ามีบริการรถรับส่งลูกบ้านมายังสถานีรถไฟฟ้าอยู่แล้ว อันนี้หายห่วงได้
ตัวโครงการจะเข้าไปในซอยเพชรเกษม48 หรือ ซอยวัดจันทร์ประดิษฐาราม ลึกพอควร ข้อดีคือที่ตั้งโครงการเข้าอยู่ในย่านชุมชน แหล่งอำนวยความสะดวกจึงค่อนข้างตอบโจทย์การอยู่อาศัยเลยแหละ
ตัวโครงการใกล้ทั้งตลาด ร้านสะดวกซื้อ อาทิ ตลาดวัดฉิมพลี , ตลาดจันทร์ประดิษฐาราม ก่อนถึงโครงการมีร้านสะดวกซื้อย่างเซเว่นฯ สาขาใหญ่ มีร้านอาหาร รวมถึง ปั๊มน้ำมัน PT ตั้งอยู่ไม่ไกล
จริงๆ ในซอยนี้เค้ามีรถสองแถววิ่งให้บริการด้วยนะ สามารถใช้เป็นอีกหนึ่งตัวเลือกในการเดินทางได้ ผมว่าสะดวกดีเหมือนกันนะ แอบมองว่าไม่มีรถส่วนตัวอยู่ตรงนี้ได้สบายๆ เลยเหมือนกัน
สามารถนั่ง Shuttle Bus ของโครงการมาลงที่สถานีรถไฟฟ้า หรือ วันไหนฉุกละหุกก็สามารถเลือกนั่งรถสองแถวหรือนั่งวินออกมาก็ได้
อย่างใครที่ทำงานในย่านสีลม ศาลาแดง หรือ สามย่าน ถ้านั่งรถไฟฟ้าสถานีเพชรเกษม 48 ไม่ต้องเปลี่ยนขบวนนะ นั่งไปยาวๆ ได้เลย ใช้เวลาไม่เกิน 15 นาที ก็ถึงแล้ว
เรามาดูในแง่ของคนใช้รถใช้ถนนกันบ้าง สามารถขับออกจากซอยมาที่ถนนใหญ่อย่างถนนเพชรเกษม ซึ่งสามารถขับเข้าวงเวียนใหญ่ เพื่อเข้าสู่กรุงเทพชั้นในได้
และอีกหนึ่งข้อดีของการอยู่เส้นเพชรเกษมคือ เราสามารถขับมุ่งหน้าออกต่างจังหวัดได้สะดวก ไม่ว่าจะใช้เส้นบางแค หนองแขม ก็ถือว่าง่ายๆ สบาย หลากหลายเส้นทาง
จริงๆ ตัวโครงการสามารถขับออกถนนบางแวก ได้ด้วยนะ ถ้าเราใช้ถนนบางแวก สามารถขับออกไปเชื่อมต่อกับถนนเส้นอื่นได้ เช่น ถนนจรัญสนิทวงศ์ ถนนกาญจนาภิเษก วงแหวนรอบนอกฝั่ตะวันตก เป็นต้น
ในแง่ของแหล่งอำนวยความสะดวกอื่นๆ อย่าง ห้างสรรพสินค้า ตรงนี้เค้าก็มีห้างใหญ่รอให้บริการอยู่นะ สามารถนั่งรถไฟฟ้าไปลงสถานีภาษีเจริญ อันนี้จะเป็นห้าง Seacon บางแค หรือนั่งต่อไปสุดสายอันนี้จะเป็น The Mall บางแคแล้วครับ
จริงๆ ถ้ามีรถขับออกไปอีกหน่อย เข้าห้างฝั่งราชพฤกษ์ หรือจรัญฯ ก็ได้นะ อาทิ Food Villa ราชพฤกษ์, The Circle ราชพฤกษ์, Home Pro จรัญฯ เป็นต้น
เรียกได้ว่าเป็นอีกโครงการที่ราคาเริ่มต้นน่ารัก จับต้องได้ง่าย เหมาะกับ First Jobber ที่ต้องการหาที่อยู่อาศัย ในทำเลที่ยังสามารถเดินทางได้อย่างสะดวก ทั้งรถสาธารณะและรถส่วนตัว
แถมยังมาในรูปแบบ Fully Furnished แต่งครบ* สามารถเข้าอยู่ได้ โดยไม่ต้องเสียเงินแต่งเพิ่มให้งบบานปลาย หรือสายลงทุนปล่อยเช่า อันนี้ผมว่าก็น่าสนใจเหมือนกัน ด้วยความที่ทำเลไม่ได้นอกเมืองเสียจนเดินทางลำบาก
เอาเป็นว่าใครสนใจ สามารถเข้าไปสอบถามข้อมูลเพิ่มเติม หรือเข้าไปเยี่ยมชมเว็บไซต์เค้าก็ได้นะครับที่ คลิก
Tag :
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ