BTS : อ่อนนุช / /
12 Dec 2023 16:32เออแน่ะ ในที่สุดที่ดินแปลงติด BTS อ่อนนุช ก็มีเจ้าของแล้ว
เคยบอกไปแล้วว่าช่วงนี้ ONE ORIGIN เล่นใหญ่มาก ประกาศไลน์อัพของ upcoming projects มาเป็นแถว ยาวยิ่งกว่าบทสวดมนต์ซะอีก
แต่ความจริงที่ประกาศมายังไม่หมดนะ มีทั้งที่เล็งจะเปิดแน่นอนแล้ว และอยู่ในช่วงรอดำเนินการอีกเพียบ
แต่ค่อนข้างแน่นอนแล้วว่า ONE ORIGIN เตรียมขึ้นโรงแรมใหม่หลายสิบตัวในช่วงไม่กี่ปีข้างหน้านี้ แม้จะเน้นไปทางจังหวัดท่องเที่ยวมากกว่า แต่ในกรุงเทพฯ เองก็ยังมีขึ้นอยู่นะ
และแน่นอนว่าทำเลแต่ละตัวก็ไม่ธรรมดาเลย
นอกจากตัวตรงพญาไทแล้ว ยังมีในโซนสุขุมวิทอีกเยอะครับ
และสำหรับ "ONE ORIGIN SUKHUMVIT 79" ก็อยู่ในช่วงรอดำเนินการ แต่ซิวที่ดินแปลงดังไปแล้วเรียบร้อย
ต้องยอมรับว่า ไม่ว่ากาลเวลาจะผ่านไปนานแค่ไหน แต่ทำเลโซนสุขุมวิทตอนกลางอย่าง "อ่อนนุช" นั้น ไม่เคยหยุดนิ่งจริงๆ
เพราะนับวันมีแต่จะพัฒนาไปข้างหน้าตลอด
เพราะนอกจากจะมี ONE ORIGIN ตัวนี้เข้ามาแล้ว แปลงตรงข้ามยังเป็น PROJECT O จากทาง CP และคอนโดแบรนด์ WHIZDOM CRAFT ของ MQDC ด้วย
ผมเชื่อว่าถ้าเปิดตัวอย่างเป็นทางการเมื่อไหร่ ต้องตะลึงตึงๆ กันแน่นอนล่ะงานนี้ เพราะดงนั้นทั้งดงมีแต่บิ๊กโปรเจ็คทั้งนั้น
สำหรับ "ONE ORIGIN SUKHUMVIT 79" ถูกวางให้เป็นโครงการมิกซ์ยูส 35 ชั้น บนที่ดิน 5 ไร่ครึ่งครับ มีทั้งในพื้นที่ของโรงแรม ออฟฟิศ และรีเทล เรียกได้ว่ มาครบ!
มีจำนวนห้องพักโรงแรมทั้งหมด 518 ห้อง ถือว่าใหญ่นะ
และเห็นว่าที่นี่จะเป็นศูนย์ Healthcare ที่มีคลินิกเฉพาะทางรวมถึงทันตกรรมอยู่ในบริเวณโซนรีเทลด้วยครับ
อันที่จริงพื้นที่ตรงนี้น่าสนใจ เพราะโลตัสอ่อนนุชก็มีแพลนจะรีโนเวทใหม่เหมือนกัน
โปรเจ็คใหม่ๆ ก็กำลังจะมาอีกเพียบ บอกได้เลยว่าตอนนี้อ่อนนุชเหมือน "ช้างชนช้าง" ของแท้แล้ว
เพราะเมื่อพูดถึงความเป็นอ่อนนุช พื้นที่นี้ใช้ชีวิตสะดวกมาก เพราะตัวเลือกในการเดินทางมีมากมาย และตัวเลือกในการจับจ่ายก็มีให้เพียบ
ไฮเปอร์มาร์เก็ตขนาดใหญ่ก็คือ Lotus Onnut ที่ในอนาคตก็น่าจะใหญ่จัมโบ้และครบครันขึ้นไปกว่าเดิมอีก
คนที่อยู่อ่อนนุชหรืออยู่รอบๆ ก็มาใช้บริการที่นี่กันทั้งนั้น
นอกจากนี้พวกโรงหนัง ฟิตเนส ตลาดสด หรือ Community mall ก็มีตลอด
เรียกว่าโซนนี้มีอะไรใหม่ๆ ให้ไปนั่งใช้งานและไปนั่งชิลตามไลฟ์สไตล์อยู่เพียบ แถมเป็นแหล่งอินโนเวชันใหม่ๆ ด้วยอีกต่างหาก
ใครจะเข้าเมืองก็สะดวกครับ แถมยังใกล้ทางด่วน การจราจรคล่องตัว
ผมคิดว่านับวันอ่อนนุชจะยิ่งพัฒนาขึ้นไปเรื่อยๆ ไม่มีหยุดนะ อีกนิดคงไม่ต่างอะไรจากปุณณวิถีแล้ว แต่อาจเปลี่ยนจากความอินโนเวชันเป็นอาหารละลานตาแทน 5555
เรียกว่าในพื้นที่รอบด้านของ BTS อ่อนนุชนั้น มีโปรเจ็คใหญ่ระดับช้าง เตรียมผุดเต็มไปหมดเลยครับ
ในฐานะเพจคอนโด ก็เลยอดคิดไม่ได้ว่า นี่มันถึงเวลาที่เราจะรีบหาซื้อคอนโดอ่อนนุชเก็บไว้สักห้องสองห้องหรือยังนะ
Tag :
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ใครฝันอยากลองคอสเพลย์เป็นผู้ปกครองระบบศักดินา เจ้าของปราสาท หรือท่านโชกุนจ้าวแคว้นของญี่ปุ่น วันนี้กำเงิน 3 แสนบาทไป ก็ได้สัมผัสประสบการณ์เลอค่านี้แล้วครับ
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย