วิงวอนเลย เจ้าสัวทั้งหลาย ช่วยเอาร้านนี้เข้ามาเมืองไทยที มิชลินสตาร์ 2 ดาว ที่ราคาดีมาก แถมอร่อยสุดๆ ตอนไปกินมีคนกัมพูชามาทัก บอกว่าเค้าฟังไทยได้ เลยรู้ว่าผมเป็นคนไทย เข้าบอกว่าเจ้านายส่งมาดูงาน เพราะเดือนหน้าจะไปเปิดที่ ‘กัมพูชา’ แล้ว! เห้ย! แล้วประเทศไทยล่ะ?
Central, ไทยเบฟ ใครยังไงก็ได้ ติดต่อไปเร้ว!
เมนูที่ผมชอบ Recommend
เต้าหู้ทอด : อันนี้ 10 กระโหลก ดีค่ตๆ ข้างนอกกรอบ ข้างในเป็นพุดดิ้งร้อนๆ โอ้ยยยย เหมือนมีพริกเคลือบนิดๆ ไม่เผ็ดมาก จานนี้ห้ามพลาดจริงๆ
พายหมูแดง : ฟังดูธรรมดา แต่อร่อยมาก ไม่เคยกินแบบนี้มาก่อนเลย เปลือกบางหอม หมูแดงฉ่ำแบบฉ่ำ!
หมูแดง : นุ่ม หอม อร่อย ไม่มีอะไรจะติ
ฮะเก๋า และ ติ่มซำ ทั้งหลาย : เปลือกบาง หอม ไส้แน่น แต่อร่อยเด้งๆ
ซาลาเปาอบไข่เค็มลาวา : ให้ดูที่รูปนะ ผมก็ไม่รู้ว่ามันคือ ซาลาเปา หรือเปล่า เอาเป็นว่ามันอร่อยมาก เปลือกบางหอม (อีกแล้ว) ไส้ไข่เค็มลาวาแบบหอมนวล กอนเปล่าๆ ได้เลย!
เอาเป็นว่า สั่งอะไรมาก็อร่อย อร่อยมากหรือน้อยอีกเรื่อง ที่สำคัญ พนง.บริการดีมาก ผมไม่รู้ว่าเข้ามาเมืองไทยแล้วมันจะราคาเป็นไง ถ้าได้แบบที่ผมไปทาน ถือว่าเป็น ‘มิชลิน 2 ดาว’ ที่ถูกมากครับ
Canton8 [เซี่ยงไฮ้]
Tag :
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ