“จริงๆ คนอยากอยู่คอนโด Low Rise กัน แต่มันห่วยไง เราเลยทำตึกเตี้ยให้มันดีที่สุดไปเลย!”
และนี่คือ “Scope Promsri”
คุณยงยุทธ มาพร้อมกับ “International Premium Condo” นี่คือ Low Rise ที่ดีที่สุดโครงนึงสำหรับผม! กล้าพูดว่า ‘ถ้าเงินไม่ใช่ข้อจำกัด ก็จ่ายไปเถอะ’
- คอนเส็ปต์ของโครงการคือ ‘CENOTE’ [search google ‘CENOTE’ ได้เลย จะเข้าใจ]
- ส่วนกลางทั้งหมดใช้ ‘Lingeroset’ เฟอร์นิเจอร์ระดับโลก นำเข้าจาก ฝรั่งเศส [เป็น Project แรกที่ทำใน Aisa]
- คอนโด Low Rise จำนวน 146 ยูนิต [65% โอนเรียบร้อย (คนไทยส่วนใหญ่) ]
- ที่จอดรถ 65 คัน
- ขนาดห้อง 28-34 ตร.ม.
- 28 SQM. 7.6 ลบ. Fully Furnished [โซฟา Lingeroset ตัวละ 3 แสน!]
- 28 SQM. 6.6 ลบ. Fully Fitted
- ส่วนกลาง 140 บาท/ตร.ม. (รวมค่าแม่บ้าน 1 ครั้ง/วีค)
- ค่าเช่าตก 1,000-1,200 บาท/ตร.ม.
- ราคาเฉลี่ยทั้งโครงการ 245,000 บาท/ตร.ม.
สุดท้าย … ผมชอบป้ายหน้าโครงการที่เป็นลูกศรเข้าโครกงการมาก ทั้งสี font การจัดวางตัวอักษร มันทำให้เราหลงเข้าไปได้ง่ายๆ เลย!
PAL ร้านกาแฟแสนอร่อย อยู่ใน SCOPE PROMSRI เค้กกล้วยหอม อร่อยโพด
โซฟา Lingeroset ตัวละ 3 แสน ถ้าซื้อแบบ Fully Furnished ให้ไปเลย!
Private Pool บน Rooftop จองใช้ส่วนตัวได้เลย
ชอบป้ายมาก สี font ลูกศร ลงตัวไปหมด
โซฟาตรง Lobby ก็ Lingeroset นำเข้าจากฝรั่งเศสทั้งหมด
Tag :
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ