ไม่ได้เปิดมา 4 ปี กลับมาทั้งทีก็ต้องทำเลปังๆ แบบนี้แหละ ตรงข้าม ‘Iconsiam’ แล้วก็ต้องตั้งชื่อให้มันคล้องกันสักหน่อย ‘Rhythm Charoennakhon ICONIC’
- ‘Rhythm เจริญนคร-ไอคอนิค’ คอนโด 29 ชั้น 577 ยูนิต
- แบบห้องที่เปิดตัวคือ 1-bedroom 35 ตร.ม. [เริ่ม 5.6 ลบ.] , 2-bedroom 95 ตร.ม. [เริ่ม 16 ลบ.] และ 1-bedroom แบบ Vertiplex เพดานสูง 4.45 ม. [เริ่ม 9.5 ลบ.]
- ‘Bluechip Design Residence’ คือ คอนเส็ปต์ของโครงการ เป็นการสานต่อจากการที่ตั้งอยู่บนที่ดินที่หายาก
- Super Design ผมชอบตรงนี้ เป็นครั้งแรกกับการใช้ ‘Japanese-Italian Craftmanship’ มาใช้ในงาน interior ของส่วนกลางโครงการ [ตรงนึ้ AP ร่วมงานกับ ‘VAIR Design’ บริษัทออกแบบชั้นแนวหน้าของประเทศไทย] จากภาพเปอร์ฯ ผมแอบชอบห้อง ‘Artistic Pavillion’ ที่ชั้น 28 คิดว่าถ้าทำเสร็จคงสวยงามแปลกตาน่าใช้แน่นอน
- Rooftop Facilities ชั้น 28-29 ภาพเปอร์ฯ กระแทกตามาก เหมาะกับชื่อ ‘Italian Yacht’ เพราะดูเหมือนเรือยอชจริงๆ
- ‘Rhythm เจริญนคร-ไอคอนิค’ เป็นโครงการฉลองครบรอบ 10 ปี ระหว่าง ‘AP’ กับ ‘Mitsubishi Estate’ บริษัทอสังหาฯ ยักษ์ใหญ่จากญี่ปุ่น
- ทั้ง 2 บริษัทตั้งใจพัฒนาโครงการนี้ให้เป็น ’Super Condominium’ แห่งแรกและแห่งเดียวในประเทศไทย!
- เป็นการกลับมาครั้งแรกในรอบ 4 ปี ของ “Rhythm”
- ติดถนนใหญ่เจริญนคร อยู่ตรงข้ามห้างที่เป็น World Destination อย่าง “Iconsiam” ส่องพลุได้แบบเต็มๆตา ไม่ต้องไปเบียดใคร
- อยู่ใกล้กับ ICS ที่มี Lotus’s Prive’ และ ศิริราช เอช อยู่ด้านใน ครบในการซื้อของกินของใช้ และเจ็บไข้ได้ป่วย
- ห่างรถไฟฟ้าสายสีทอง “เจริญนคร” แค่ 100 ม. เดินไม่กี่นาทีก็ถึงละ
- ได้วิวแม่น้ำแบบใกล้ๆ
- ดีไซน์สไตล์ Japanese-Italian
- ส่วนกลางเยอะถึง 3.3 ไร่!
- มี Sky Facilities ถึง 3 ชั้น เชื่อมการใช้ชีวิตสุดไพรเวทเข้ากับวิวขอบฟ้าอย่างลงตัว
- Lobby Lounge ตกแต่งอย่างมีเอกลักษณ์ด้วยลวดลายสะท้อนความลื่นไหลของสายน้ำ ใช้วัสดุตกแต่งกระจกสั่งทำพิเศษ Silk Pattern Glass และ Crystal Symphony Craftsmanship ขับความไอคอนิคของทุกพื้นที่ ด้วยมุมมิติแสงที่กระทบผ่านคริสตัล ให้บรรยากาศและความพิเศษแตกต่างกันในแต่ละช่วงเวลาของวัน
- The Grand Yacht Lounge (ชั้น 29) โดดเด่นด้วยเอกลักษณ์ งานออกแบบและโทนสีสไตล์ Italia Yacht และเชื่อมต่อสู่ Private Club (ชั้น 29) ที่ตกแต่งด้วยความงามจากหินธรรมชาติ มารังสรรค์เป็น Iconic Bar รูปทรงโค้ง
- โครงการอยู่บนที่ดินขนาด 4-0-86.4 ไร่ สูง 29 ชั้น ห้องชุดพักอาศัย 577 ยูนิต ที่จอดรถ 60% (ไม่รวมจอดซ้อนคัน)
- ห้องชุด SIMPLEX 1 - Bedroom 35 ตารางเมตร ราคาเริ่มต้น 5.6 ล้านบาท
- ห้องชุด SIMPLEX 2 - Bedroom 95 ตารางเมตร ราคาเริ่มต้น 16 ล้านบาท
- และห้องชุด VERTIPLEX เพดานสูง 4.45 เมตร ราคาเริ่มต้น 9.5 ล้านบาท
- เป็นโปรเจกต์ร่วมทุนโครงการที่ 23 ระหว่างบริษัท เอพี ไทยแลนด์ จำกัด (มหาชน) และบริษัท มิตซูบิชิ เอสเตท จำกัด (มหาชน) มูลค่าโครงการ 5,000 ล้านบาท
Tag :
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ